Thi thử sư phạm vừa xong

JasonMraz

Senior Member
Câu 1 :
yếu tố ko tham gia vào quá trình dịch mã ở SV nhân sơ:
A. các ribônu tự do
B. tARN C. ATP D. mARN

câu 2: phép lai nào khả năng tạo nhiều biến dị tổ hợp nhất :
A. AB/ab Dd x AB/ab Dd
B. AaBbDb x AaBbDb
C. Ab/aB Dd x AB/ab Dd
D. cả 3 bằng nhau

Câu 3: lý do mendel gặt hái đc thành công là :
1. sự làm việc miệt mài hi sinh bản thân
2. đưa ra bản chất của sự di truyền
3. đc làm rõ trc đó bởi khái niệm về gen và cấu trúc ko gian của ADN
4. Gặp may khi nghiên cứu 7 tính trạng trong đó mỗi tính trạng nằm trên 1 NST
5. ông đưa ra nguyên tắc di truyền độc lập xác nhận sự có mặt của DT trung gian

đáp án đúng là:
A 3,4,5 B. 1,2,4,5 C. 1,2 D. 1,2,3,4

Câu 4 ở ruồi giấm, ba tính trạng ĐB: lông ngắn, lông cứng, mắt đỏ do mấy gen quy định
A. 1 B.2 C.3 D.4

tạm thời thế này tí đã, tớ đi ăn cơm, ai onl giải tạm, cũgn ko khó cho lắm nhưng tớ bị sai nên post lên cho các bạn rút kinh nghiệm. còn 4 câu nữa nhưng có 1 câu phả hê thì thui, còn lại tí tớ viết nốt, đề hơi dài chút :mrgreen:

sorry bạn. Sư phạm không bao giờ add lên mạng vì vậy mình cũng chẳng kiếm đc. Còn nếu đánh máy thì mình chịu, làm gì có nhiều time. Cả đề của nó có 4 tờ lận, đánh máy chắc đến mai mới xong mất. :cry: Thông cảm nhé

mình nghĩ thì đáp án như sau:
c1. C vì sinh vật nhân sơ dùng GTP để cung cấp năng lượng
c2. mình nhác tính lắm:dance:
c3. C
c4. A. do sự tác động đa hiệu của gen

Mình xin lỗi vì đã cho cậu bít rằng cậu sai hết :mrgreen: 2 câu đầu cậu sai giống hệt mình. còn câu cuối thì thực ra cũng chẳng có đáp án đó, mình cho vào cho đẹp thui :mrgreen:.
câu 1: A. các ribonu : thực ra cái này dùng để tổng hợp ARN trong phiên mã. Mình quên mất chút nên mới điền cái đó :cry:
câu 3: B. thêm cả 4,5 nữa. Vì nếu ko có 2 cái đó thì mendel cũng như bao nhà khoa học khác thời đó cũng sẽ ko thành công do chưa bít tí gì về gen => gặp liên kết thì tắt điện.
Câu 4: B.2 lúc đầu tớ cũng phân vân đáp án đó, xong lại chọn 3 :cry: Bạn tới bảo 2 cái lông kia thì ko bít nhưng chắc chắn mắt đỏ là nằm X còn chắc là 2 cái kia trên 1 gen nào đó trên NST thường.

nhưng bạn ơi cô giáo mình bảo thế:mrgreen: (cái câu 4 í́). bạn thử xem lại bài tác động da hiệu của gen xem

mà câu 1 mình cũng quên mất. dịch mã chỉ lấy aa từ môi trường chứ không lấy ribonu. :mrgreen:

2D. à.Mà cậu này.7 cặp mà ông menden nghiên cứu mình nhớ không lầm thì có hoán vị gen. Nhưng vì tần số quá nhỏ cho nên ông ta ko phát hiện ra được.Lạ nhỉ

ko phải đâu zuz ơi. Nếu mà như thế thì ông ấy sẽ gặp phải liên kết gen và vì vậy ông ấy sẽ chẳng CM đc quy luật phân li và phân li độc lập nên 4 đúng. Nhưng đáp án D của bạn là sai rùi. Mình lại chọn B vì hơi phân vân phần 4 và 5. Còn câu 3 là sai hoàn toàn. Vì thời mendel thì chưa có khái niệm gen, ông chưa bít gì về gen, NST, giảm phân ..... => ông ây mới gọi các tính trạng do 1 gen quy định là alen. ngoài ra nếu mà thời đó đã bít về gen, NST,... thì ông đã đc mọi người bít đến, công nhận như đac uyn thời đó rùi. Chứ đâu phải chết trong sự cô đơn 1 mình :dance: để mãi đời sau mới công nhận

bạn ơi lúc rảnh bạn thấy câu nào hay hay,dễ sai hoặc khó làm post lên đi,mình rất cần để tham khảo,please!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back