Phả hệ trong đề thi thử của ĐH Sư phạm HN

JasonMraz

Senior Member
Các anh chị ơi giúp em với:sexy:. Hum nọ sư phạm cho thi bài này. Em làm mãi không ra đc kết quả:ah:. Hỏi các thầy cô thì các thầy cô đều khất:cry:. Các anh chị giúp em với. anh chị cảm phiền down về hộ em nhé:), có mấy Kb thui. Vì em ko tìm đc đề trên mạng nên tạm vẽ bằng máy tính:cry:. Chẳng may ko bít post có ảnh nên mọi người thông cảm nha :)
Đề bài là:

Ở sơ đồ phả hệ trên, I1 và II2 bị bệnh nhược cơ, do gen lặn trên NST X quy định. III2 bị bạch tạng do gen lặn trên NST thường quy định ( với tỉ lệ ng` mắc bệnh là 1/10000) Khả năng bị bệnh ở người IV1 và IV2 là ko rõ.
Khả năng ng` IV1 mang gen bệnh ( ko bị bệnh ) là:

A. 1/4 B. 1/2 C. 2/3 D. 99/100

Attachments

• untitled.bmp
    576.1 KB · Views: 243
(y) Linh nha :mrgreen: Mọi người ơi giúp em với. :cry: Đáp án là D nhưng cho em xin cách giải với. :???: em nghĩ mãi chẳng ra. Thi đại học thế này thì chết mất :cry:

ủa,mình thấy bài này ngộ quá...
Trước tiên là cách viết phả hệ của bạn, IV-1 và IV-2 không rõ thì bạn phải ký hiệu khác chứ,để như vậy là họ khỏe re rùi.
Còn theo bài thì mình thấy III-2 là trai nên nhận Y từ bố rùi vậy nên X từ mẹ và như vậy là III-2 hết bị yếu cơ rùi (vì bên nhà gái toàn gene sạch), lúc đó thì IV-1 có ông bố bị bạch tạng do gene lặn trên NST thường ,do đó lúc này ta chỉ xét IV-1 với NST mang gene bạch tạng thui.
Tính theo công thức gì thì mình không nhớ tên công thức (hình như liên quan tới quần thể gì đó) nhưng là tính thế này:
gene aa = 1/10000 => a=√0.001 =0,01.
gene A= 1-0,01=0,99.
Lúc này tỉ lệ gene: AA =〖0.99〗^2 =0,9801 ≈ 99/100
Aa =0.99×0.01 =0.0099 =99/10000
aa = tất nhiên là =0.0001 =1/10000.
Lúc này III-1 có thể là AA hay Aa ….. rùi bạn tính tiếp đi.Nhưng kết quả ra sao thì cái này cũng là kiểu gene của 1 quần thể cân bằng về tính trạng bạch tạng nên mình nghĩ kiểu gene của IV-1 cũng là 0.0099.Còn sao mà 99/100 thì mình ko hiểu lắm.(mẹ khỏe mạnh-tỉ lệ đạt được rất lớn × bố mắc bệnh bạch tạng mà có thằng con lại xem như dính bạch tạng chắc thì….. thôi rồi, he he).
Bài này có cái quan trọng là cần phải hiểu là đi tính tỉ lệ kiểu gene của người còn lại trong cặp vợ/chồng về tính trạng gì đó,bạn nhớ nhé.

ủa,mình thấy bài này ngộ quá...
Trước tiên là cách viết phả hệ của bạn, IV-1 và IV-2 không rõ thì bạn phải ký hiệu khác chứ,để như vậy là họ khỏe re rùi.
Còn theo bài thì mình thấy III-2 là trai nên nhận Y từ bố rùi vậy nên X từ mẹ và như vậy là III-2 hết bị yếu cơ rùi (vì bên nhà gái toàn gene sạch), lúc đó thì IV-1 có ông bố bị bạch tạng do gene lặn trên NST thường ,do đó lúc này ta chỉ xét IV-1 với NST mang gene bạch tạng thui.
Tính theo công thức gì thì mình không nhớ tên công thức (hình như liên quan tới quần thể gì đó) nhưng là tính thế này:
gene aa = 1/10000 => a=√0.001 =0,01.
gene A= 1-0,01=0,99.
Lúc này tỉ lệ gene: AA =〖0.99〗^2 =0,9801 ≈ 99/100
Aa =0.99×0.01 =0.0099 =99/10000
aa = tất nhiên là =0.0001 =1/10000.
Lúc này III-1 có thể là AA hay Aa ….. rùi bạn tính tiếp đi.Nhưng kết quả ra sao thì cái này cũng là kiểu gene của 1 quần thể cân bằng về tính trạng bạch tạng nên mình nghĩ kiểu gene của IV-1 cũng là 0.0099.Còn sao mà 99/100 thì mình ko hiểu lắm.(mẹ khỏe mạnh-tỉ lệ đạt được rất lớn × bố mắc bệnh bạch tạng mà có thằng con lại xem như dính bạch tạng chắc thì….. thôi rồi, he he).
Bài này có cái quan trọng là cần phải hiểu là đi tính tỉ lệ kiểu gene của người còn lại trong cặp vợ/chồng về tính trạng gì đó,bạn nhớ nhé.
1. Do ko kiếm đc bài trên mạng nên em tự vẽ. Với lại đề bài cho cả IV1 và IV2 ko bệnh mà. Chỉ bắt tìm xem tỉ lệ % họ mang gen bệnh thui. ( Aa vẫn là mang gen bệnh mà )
2. chắc gì nhà bên kia đã là sạch. Có thể I5(mẹ) cho gen bệnh còn I4 (bố) cho gen sạch thì sao. II3 là nữ mà, xác xuất vẫn có.
3. về sau em dùng định luật hecdi vanbec mà ko ra đc :???:
nên mọi người giúp em với nha.

Có chết liền,I-5 bị bệnh thì II-4 bị bệnh rồi.X của II-4 là từ I-5 mà bạn. =>nhà gái đã "tiệt trùng" rùi.
Còn cái tui xài hình như là Handi-Vanbec thì phải.

Người ta ko nói rõ là III2 có bị bệnh hay hok. Vẫn có thể bị nhược cơ mà.
Còn chuyện I-5 mang gen bệnh là XAXa thì chắc gì II4 đã bị vì II4 có thể nhận 1 XA từ bố và XA or Xa từ mẹ => ko bao giờ bị bệnh, cùng lắm thì mang gen thui.

chẳng lẽ III-2 lấy NST X từ II-2 hay sao vậy bạn ? đọc qua đề đi chứ ông già ổi.

Tui bảo có thể II3 vẫn mag gen bệnh mà. Chứ có bảo lấy X từ II2 đâu.
II2 cho Y nhé
II3 cho X bệnh
=> III2 mang gen bênh => bị bệnh ( người ta ko nói gì có nghĩ là có thể bị cũng có thể ko)
cho là III2 ko mang gen Xa đi thì III1 cũng có thể mang gen bệnh XAXa thì sao

bạn đọc đề còn thiếu nhiều lắm,nhanh nhảu đoản,II-4 làm sao nhận X từ bố và X từ mẹ được? bạn xem lại một lượt rùi xem bài giải của tui thử đi.

Tui bảo có thể II3 vẫn mag gen bệnh mà. Chứ có bảo lấy X từ II2 đâu.
II2 cho Y nhé
II3 cho X bệnh
=> III2 mang gen bênh => bị bệnh ( người ta ko nói gì có nghĩ là có thể bị cũng có thể ko)
cho là III2 ko mang gen Xa đi thì III1 cũng có thể mang gen bệnh XAXa thì sao

tui hiểu ý bạn rồi,nhưng thực sự là phả hệ do bạn vẽ ra đã rõ rồi,Nếu bạn vẽ nó đúng.Tiện thể tui hỏi cái,quan hệ giữa II-4,III-2,III-3,III-4 là sao vậy ?

Hình như là II4 kết hôn với III3 thì phải. Cái đó tui cũng ko hỉu, hỏi các thầy cô giáo đều ko trả lời :botay: Chắc là chuyện chú lấy cháu mà :sad:

bạn hiểu do sao không? do có quan hệ đồng huyết + phép lai (II-2 + II-3) cho ra kết quả bạn không thấy bất ngờ sao ? nếu chưa bất ngờ sao ban lại không xem phép lai đồng huyết ở (III-3 + III-4).

Tui cũng xét trường hợp đó rùi. Nó vẫn có thể xảy ra. II4 ko mang bệnh nhé. Mà II4 => III4 ( chắc do ss vô tính :hihi:) còn III3 thì cho dù có mang gen bệnh hay hok thì con là IV 2 cũng có thể ko bị bệnh mà.

Ừ,bạn hiểu rồi đó,đó là quan hệ đồng huyết,đặc biệt là ngay trong 1 thế hệ,điều này sẽ làm tăng khả năng biểu hiện thành tính trạng của gene lặn.Từ quá nhiều cái "may mắn" với cái gene lặn mà bạn đang thắc mắc thì cuối cùng cũng kết luận là "NHÀ GÁI ĐƯỢC KIỂM DỊCH" rùi.Cái này không phải là suy đoán mò mà rất có cơ sở đó bạn.:dapchet:

Mà cho là nhà gái dc kiểm dịch đi thì cũng có thể III1 mang gen bị nhược cơ. Vì vậy IV1 vẫn có thể mang gen bệnh

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,648
55,798
Latest member
go99vnme
Back