Bài tập liên kết

naruto-kun

Senior Member
Mong các anh chị và các bạn trình bày cụ thể cách làm bài này cho em với ạ, lý luận thế nào để có thể suy ra là có liên kết hoàn toàn hay hoán vị?
Ở ruồi giấm, gen V qui định cánh dài, gen v qui định cánh cụt; gen B qui định thân xám, gen b qui định thân đen. Các gen qui định các tính trạng nằm trên cùng một cặp NST tương đồng. Phải chọn cặp lai có kiều gen và kiều hình thế nào để thế hệ sau có tỉ lệ 1 thân xám, cánh dài: 1 thân xám, cánh cụt: 1 thân đen, cánh dài: 1 thân đen, cánh cụt??

Mong các anh chị và các bạn trình bày cụ thể cách làm bài này cho em với ạ, lý luận thế nào để có thể suy ra là có liên kết hoàn toàn hay hoán vị?
Ở ruồi giấm, gen V qui định cánh dài, gen v qui định cánh cụt; gen B qui định thân xám, gen b qui định thân đen. Các gen qui định các tính trạng nằm trên cùng một cặp NST tương đồng. Phải chọn cặp lai có kiều gen và kiều hình thế nào để thế hệ sau có tỉ lệ 1 thân xám, cánh dài: 1 thân xám, cánh cụt: 1 thân đen, cánh dài: 1 thân đen, cánh cụt??
ở ruòi giấm này ông moocgan đã xđịnh khoảng cách 2 gen này rồi,nên ko thể đặt giả thuyết hvị gen 50%.
ở đây là lkết gen hoàn toàn
xđịnh kgen:
đời con có khình mag 2 tính lặn suy ra,2 bên đều sih giao tử ab
đời con có kiểu hình..kiểu gen là Ab/-b =>có bên sinh giao tử Ab
tương tự có 1bên sinh aB
=>kgen P thoả mă\ãn:Ab/ab và aB/ab

dzậy ai làm dùm em bài này dzới:
ở đậu Hà Lan, gen B qui định hoa tím, gen b qui định hoa trắng, gen T qui định hạt trơn, gen t qui định hạt nhăn. 2 cặp gen qui định tính trạng đó cug` nằm trên 1 NST và không xuất hiện KH trung gian.
a/ Tổ hợp 2 cặp tính trạng về màu hoa và dạng hạt thì có bao nhiêu KH, KG? Liệt kê?
b/ Viết các kiểu gen có thể có trong mỗi loại KH trên?
c/ Nếu cho lai 2 cặp bố mẹ cug` có KG đồng hợp lặn thì KH, KG của con là bao nhiêu? Liệt kê?

hình như các bạn hơi lạm dụng diễn đàn thì fải.mấy bài cố gắngtíthôi có j đâu

Hic, SGK đâu có dạng toán và cách giải gì đâu nên em không hiểu, mong các anh chị giúp đỡ thôi. Anh thông cảm!!:cry:

ở ruòi giấm này ông moocgan đã xđịnh khoảng cách 2 gen này rồi,nên ko thể đặt giả thuyết hvị gen 50%.
ở đây là lkết gen hoàn toàn
xđịnh kgen:
đời con có khình mag 2 tính lặn suy ra,2 bên đều sih giao tử ab
đời con có kiểu hình..kiểu gen là Ab/-b =>có bên sinh giao tử Ab
tương tự có 1bên sinh aB
=>kgen P thoả mă\ãn:Ab/ab và aB/ab

Mình nghĩ là đề sai và bạn giải cũng sai luôn bởi vì các Gen này cùng nằm trên 1 NST tương đồng vậy thì nó là di truyền liên kết chứ! Mà di truyền liên kết thì làm gì có dụ phân ly độc lập trong quá trình phát sinh giao tử đc!

Mình nghĩ là đề sai và bạn giải cũng sai luôn bởi vì các Gen này cùng nằm trên 1 NST tương đồng vậy thì nó là di truyền liên kết chứ! Mà di truyền liên kết thì làm gì có dụ phân ly độc lập trong quá trình phát sinh giao tử đc!
bạn đọc kĩ đề và lời giải đi bạn,có ai đề cập pân liđộc lập đâu,hôm nay đẹp trời

mới học nên không hỉu đôi chút chứ có ai lạm dụng j đâu
dzới lại diễn đàn là để trao đổi mừ, ai hỉu giảng cho người không hỉu thui....

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back