Thử giải thích hiện tượng nấc

MrHanU

Senior Member
Hiện tượng bị Nấc có cơ chế ntn?????????????????
Tại sao người bị Nấc lại khỏi khi bi giật mình

em ko rõ lắm nhưng hình như làdo hệ thần kinh ngoại biên ko tập trung vào 1 hoạt động,làm cho cơ hoành bị tác động gì đó(quên mất)nên bị nấc cụt.còn khi giật mình thì thần kinh đột ngột chú ý tới 1 hành động nào đó nên hết nấc cụt.bổ sung là có thể nói về một vấn đề gì đó cũng hết

ừm,rõ hơn được không,chư ntn có vẻ hơi chung chung,........,mình cung suy đoán như thế,...,nhưng vẫn không hiểu lắm,tập trung ntn>????????mình tìm hiểu thấy ngta bảo đây là hiện tiương khoa học chưa có câu giải thíc xác đán?????????:???:

uhm có lẽ là khi đang ko tập trung mà giật mình thì hệ thần kinh có xu hưóng chỉ tập trung vào vấn đề gây giật mình nên quên mất cái cơ hoành đang co lên hạ xuống(câu nầy lâu quá ko đụng đến nên quên mất có gì sai sót bỏ qua giùm):mrgreen:

nhưng mình được bột người mách là, nếu đang bị nấc thì chỉ cần nín thở thật lâu, đến khi nào cảm thấy không nín thở được nữa thì thôi sẽ hết nấc đấy!!! vậy giải thích như thế nào đây?:mrgreen:

mình nghĩ do nấc thì liên quan đến nuốt,nuốt là động tác nửa tự động có cơ chế rất phức tạp.....nên chắc cơ chế đó cũng rât phưức tạp nên khoa học mới chưa có lời giải thíc xac dan......

bị nấc mà nín thở vẫn nấc,trừ khi tắc thở rồi thì hết nấc thật,mình thử rồi mà...........:hum::hum::hum:

theo mình nghĩ thì nấc hok liên quan đến nuốt đâu.còn nín thở thì làm thể tích lồng ngực hok thay đổi nên cơ hoành hok hoạt động->hết nấc đương nhiên là hok cần tới lúc hết thở nổi lun^^:divien:

sao khong co ai tra loi dung trong tam cau hoi nhi?
Hiện tượng bị Nấc có cơ chế ntn?????????????????
ai co thi` gui cho minh qua nick yahoo nha:
king_of_games_tk17

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back