Ai là học sinh chuyên Sinh thì giải thử mấy bài toán này thử coi!!!hehehe

2 câu dưới có người làm nên làm câu 1:
500 hợp tử nên số tế bào trứng tạo thành hợp tử là 500.
tỉ lệ nở là 20/100 nên số tế bào trứng được tạo là: (500/20)*100=2500 (tb)
ta có: 2n*2500=13*10^5 nên 2n=520
cái đề gì mà có đoạn phóng thích? phóng thích là sao?
phóng thích có nghĩa là tế bào ko tham gia thụ tinh đó bạn à. mình nghĩ câu 1 bạn làm ko đúng!vì tổng số tế bào trứng cá tham giam tt là 2500tb nhưng chỉ có 500tb đc tt => số NTS đc phóng thích sẽ ứng với 2000 trứng cá còn lại ko tham gia tt

Theo mình bài 1 không giải được vì không biết xác suất thu tinh của trứng là bao nhiêu. Giả sử xác suất thụ tinh là 100% thì ta có:
Số trứng được thụ tinh = số trứng được tạo thành = 500/0,2 = 2500 trứng
vậy ta có: 1300000 = 2500 . n => n = 520 vậy 2n = 520 . 2
hơi vô lý vì số NST quá lớn => Cần tỷ lệ thụ tinh của trứng là bao nhiêu nữa chứ để bài toán hợp lý hơn. Các bạn xem lại nhé:twisted:

thằng ny láo nhễ =)) ở đây toàn mấy ng` lớn hơn mi mà vẫn cái tật sồn sồn lên
Đúng đấy. Đừng có mà kích bác, chém gió. Cần chuẩn vào. Nhờ mọi người cùng giúp mà dọng điệu khinh nhau vậy là tự xác phạm bản thân rồi nhé.:twisted:

số tế bào trứng được phóng thích là số tế bào trứng được thụ tinh ak, nếu không phải thì bạn phải giải theo cách khác, con cau 2a số tế bào sinh tinh thì bạn phải lấy số liệu trên chia 4, cau 1 mình có thắc mắc thế bạn Thaibinh giải đáp hộ nếu câu trả lời không đúng thì mình sẽ post bài sau, mấy bài toán của bạn cũng không khó đâu, mình mới tham gia diễn đàn nên chưa post bài sớm hơn cho bạn được

mấy bạn giải giúp mình bài này nghen.
1 tế bào chứa 2 gen; gen 1 và gen 2 (gen 1 dài hơn gen 2), khi tế bào nguyên phân 1 số lần tổng số Nucleotic tự do môi trường cung cấp là 35000. Xét 1 tế bào con ta thấy gen 1 sao mã 1 lần, gen2 sao mã 1 số lần bằng số lần nguyên phân, môi trường đã cung cấp cho 2 gen thực hiện sao mã là 4500 rNu tự do. mARN được tổng hợp từ gen 1 có tỉ lệ A:U:G:X=1:3:2:4. mARN được tổng hợp từ gen 2 có rA=200, rU=1,5A, rG=4/5rA.
a. Tính chiều dài mỗi gen.
b. Tính A,U,G,X tự do mà môi trường cần cung cấp cho 2 gen sao mã.

Thôi mà Lệ, chỉ là nhất thời như thế thôi. Mỗi nơi học mỗi khác,cũng như có người theo học chuyên,có người không.Quan trọng là niềm đam mê học hỏi,khám phá.Bạn thaibinh96nd cũng đừng nói bằng giọng xem thường người khác như thế. Không phải chuyên mới giỏi thôi đâu.

Thôi mà Lệ, chỉ là nhất thời như thế thôi. Mỗi nơi học mỗi khác,cũng như có người theo học chuyên,có người không.Quan trọng là niềm đam mê học hỏi,khám phá.Bạn thaibinh96nd cũng đừng nói bằng giọng xem thường người khác như thế. Không phải chuyên mới giỏi thôi đâu.

Uhm. Mình đâu có tức tối gì đâu. Hoa hồng mà:rose: Cơ mà hình như chúng ta lạc khỏi topic rồi. Nên kiếm đường quay lại thôi:rose:

Thì tại ở nơi mình học chẳng có đứa lớp 9 nào làm được nên mới nói thôi. Sự thật mà:cry::cry::cry::cry:

thôi bạn ak đừng cãi nữa, tùy thôi ở nơi bạn ở thì mình không rõ còn ở nơi khác thì có ối bài thế này, sách bài tập di truyền dành cho lớp 9 thiếu gì dạng bài này, ai muốn đầu tư thi chuyên thì mấy bài này đâu phải khó, lớp 9 mình làm nhiều bài thế này rồi
p/s mình thấy bạn post nhiều bài nhưng toàn những kiến thức trong sách hỏi hoài thấy cũng nhàm lắm nên chịu khó suy nghĩ thì hơn, có câu nào hay như câu enzim hôm trước post cho mọi người tham khảo thì tốt hơn:???:, với lại đừng vội kết luận về mọi người trong diễn đàn " không ai giỏi hết " đâu nhá, toàn đàn anh đàn chị nhất nhì quốc gia hoặc đã đi du học và làm nghiên cứu sinh rồi đó những đứa như cậu và mình chỉ là tép riu thôi à:hum:

thôi bạn ak đừng cãi nữa, tùy thôi ở nơi bạn ở thì mình không rõ còn ở nơi khác thì có ối bài thế này, sách bài tập di truyền dành cho lớp 9 thiếu gì dạng bài này, ai muốn đầu tư thi chuyên thì mấy bài này đâu phải khó, lớp 9 mình làm nhiều bài thế này rồi
p/s mình thấy bạn post nhiều bài nhưng toàn những kiến thức trong sách hỏi hoài thấy cũng nhàm lắm nên chịu khó suy nghĩ thì hơn, có câu nào hay như câu enzim hôm trước post cho mọi người tham khảo thì tốt hơn:???:, với lại đừng vội kết luận về mọi người trong diễn đàn " không ai giỏi hết " đâu nhá, toàn đàn anh đàn chị nhất nhì quốc gia hoặc đã đi du học và làm nghiên cứu sinh rồi đó những đứa như cậu và mình chỉ là tép riu thôi à:hum:

Bực mình rồi nha:twisted::twisted: ko cố ý mà!!!:twisted::twisted:
Những câu mình hỏi cũng đúng thôi, bạn có trả lời được không?Không biết nên mới hỏi:cry::cry::cry::cry:
Đề nghị bạn tập trung vào chuyên môn dùm mình cái:oops::oops:

Bực mình rồi nha:twisted::twisted: ko cố ý mà!!!:twisted::twisted:
Những câu mình hỏi cũng đúng thôi, bạn có trả lời được không?Không biết nên mới hỏi:cry::cry::cry::cry:
Đề nghị bạn tập trung vào chuyên môn dùm mình cái:oops::oops:

ec không trả lời được thì có tư cách gì nhắc nhở bạn:mygod: thui không gây với bạn nữa mình chỉ nhắc nhở thế thui có gì không phải thì bỏ qua cho nhau, còn gặp nhiều trên diễn đàn mà:rose:

ec không trả lời được thì có tư cách gì nhắc nhở bạn:mygod: thui không gây với bạn nữa mình chỉ nhắc nhở thế thui có gì không phải thì bỏ qua cho nhau, còn gặp nhiều trên diễn đàn mà:rose:

Like mạnh câu ni nè, *ước gì có nút "like" trên 4rum*:mrgreen: Chẳng là cái câu đó thầy mình cho đề nhầm nên mới sửa lại đề thôi:rose: Nhưng mà biết sao không trả lời dùm mình cái...:((

1)Trong một lứa đẻ của một cặp cá, người ta thu đc 500 BABY cá. Biết rằng tỉ lệ
nở của trứng thụ tinh là 20%. Tổng số NST đơn có trong các tế bào trứng đc cá cái phóng thích ra ngoài là 13.10^5. Hãy xác định bộ NST 2n ò loài cá trên?
:mrgreen:
theo mình câu này thiếu dữ kiện rồi. cá là loài thụ tinh ngoài. đề chỉ cho NST trong số trứng tham gia thụ tinh chứ có cho hiệu suất thụ tinh đâu mà tính.

dạng bài này chắc mấy em lớp 9 làm ngon ấy nhỉ, chứ cấp 3 có thấy đâu, cùng lắm là mấy đứa thi máy tính bỏ túi phải học thôi.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back