Mọi người giúp em về lai tại chỗ (in situ hybridization)

dinhb225

Junior Member
:cry:cô giáo bắt em phải làn đề tài về phương pháp lai tại chỗ .Thế mà em có biết gì về phương pháp này đâu mọi người ai biết có thế chỉ giúp em với !!!!!!!!:please::please::please::please::please::please:

:cry:cô giáo bắt em phải làn đề tài về phương pháp lai tại chỗ .Thế mà em có biết gì về phương pháp này đâu mọi người ai biết có thế chỉ giúp em với !!!!!!!!:please::please::please::please::please::please:
Vậy bạn nên tìm các sách Sinh học Phân tử,kĩ thuật di truyền đọc trước đi, rồi tìm tài liệu trên Internet,s au đó nếu có gì thắc mắc thì hỏi sẽ dễ hơn.Thân

mình đã từng làm kỹ thuật FISH (Fluorescence in situ hybridization), nều cần mình sẽ cung cấp. Nhưng chưa biết em hỏi cụ thể cần cái gì.

thực sự là em chưa biết gì về phương pháp này cả ,mọi người ai biết có thể cung cấp cho em về định nghĩa , đặc điểm của phương pháp và nó ứng dụng như thế nào trong cuộc sống được không ! em xin cảm ơn rất nhiều

Yahoo:dinhb225
Email:dinhb225@yahoo.com:buonchuyen:

cô gái hay nàng tiên không quan trọng mọi người ai biết có thể giúp em được không !em cần gấp lắm :please::please::please::please::please:

cô gái hay nàng tiên không quan trọng mọi người ai biết có thể giúp em được không !em cần gấp lắm :please::please::please::please::please:

Thôi thì bớt chút thời gian giúp em nó vậy.

Định nghĩa: Lai tại chỗ là cho 1 con đực và 1 con cái abc ngay trước mặt mình ý mà.

Đặc điểm: Tùy theo dùng con gì để lai mà có đặc điểm riêng. Tuy nhiên đặc điểm chung là cần có 2 con khác giống.

Ứng dụng: Tạo ra con lai.

Rõ rồi nhé, các anh chị lần sau chịu khó giúp em nó nhé:oops:.

thực sự là em chưa biết gì về phương pháp này cả ,mọi người ai biết có thể cung cấp cho em về định nghĩa , đặc điểm của phương pháp và nó ứng dụng như thế nào trong cuộc sống được không ! em xin cảm ơn rất nhiều

Yahoo:dinhb225
Email:dinhb225@yahoo.com:buonchuyen:
Lai tại chỗ (ISH: in situ hybridization) là phương pháp sử dụng probes acid nucleic để phát hiện các DNA hoặc RNA đích trong mẫu cắt của mô, tế bào hoặc nhiễm sắc thể. Nguyên lý cơ bản là khả năng gắn đặc hiệu của DNA hoặc RNA mạch đơn với trình tự bổ sung để hình thành phân tử lai mạch kép. Probe có thể được đánh dấu phóng xạ hoặc không phóng xạ (ví dụ đánh dấu huỳnh quang).
Ứng dụng:
- Phát hiện và định vị acid nucleic của virus trong tế bào.
- Phát hiện và định vị biểu hiện gen trong tế bào khối u.
- Định vị các vector biểu hiện trong tế bào khi thực hiện liệu pháp gen.
- Lai tại chỗ huỳnh quang (FISH: Fluorescence in situ hybridization) thường đựơc dùng để chẩn đoán bất thường nhiễm sắc thể trong các bệnh lý di truyền.

Đây là phương pháp lai phổ biến để phát hiện đoạn trình tự cần quan tâm, trước đây nó còn được dùng để định lượng qua cách so mầu. Nhưng hiện nay thì định lượng vật chất di truyền đã sử dụng phương pháp mới trên máy Realtime PCR.
Không hiểu cô giáo em bắt viết chuyên đề này để làm gì????:bithuong:

Câu hỏi này vô duyên, hỏi không thích đáng, hỏi biết sơ sơ như vậy để làm gì. Chắc là lại có thêm một cô không biết đi bắt trò hỏi giùm nữa đây! Đã thế lại bắt học trò lên diễn đàn khóc la um sùm.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back