Hỏi về đầu ra của ngành CNSH

ko hieu sao em lai ko the go~ dc tieng' viet hum nay (@_@)
Like manh cac' anh luon, neu' lam` viec gi` cung~ dat van' de` tai` chinh' len dau` tien thi` se nhanh chong' ma` bo? cuoc va` kho' dat dc thanh` cong.

Ngày trước khi đi thi DH mình chả nghĩ được nhiều như thế, đậu DH rồi còn đạp xe lên hỏi thầy giáo chủ nhiệm xem DH là gì, học cái gì ở đấy. Trong đầu chỉ nghĩ là thích sinh học và muốn học tiếp về sinh học. Thời đại bùng nổ thông tin mang lại nhiều lợi thế cho các bạn trước khi quyết định theo đuổi cái gì. Kể cả sau 1 - 2 năm các bạn thấy quyết định đó sai thì vẫn còn nhiều cơ hội sửa sai hơn.

Dù sao, nếu bây giờ cho chọn lại chắc cũng vẫn chọn sinh học.

Một câu thôi, giỏi thì đầu ra lúc nào cũng rộng mở, dốt thì học ngành hot nhất cũng không ai chào mời nhé!

Cũng có nhiều người học rất tệ nhưng sau đó sẽ huy động toàn bộ các mối quan hệ thân thích của Bố, Mẹ, Anh, Chị, Em, chú, bác, họ hàng và những người có thể nhờ vả được để tìm kiếm một vị trí và bám dễ ở đó hihi. Tình cảnh ở nhiều phòng nghiên cứu hiện nay khá thảm khi cả phòng chỉ biết dựa dẫm vào một hai người có năng lực để xây dựng và xin các dự án nghiên cứu, số còn lại không chờ đợi được gì từ họ (thậm chí họ không chọc phá lung tung đã là mừng rồi). Rất nhiều người không làm được việc, vẫn nhận mức lương như người khác, nhiều thời gian rảnh rỗi, than công việc nhàm chán, độc hại, không phù hợp, không thích và chê lương thấp.

Học vì kiến thức -> Có kiến thức -> Tiền tự nhiên đến + Gái theo cả đàn :sexy:

Học vì kiếm tiền -> Kiến thức yếu kém -> Mãi chạy theo tiền -> Tán gái mãi không được :ah:

Vấn đề là phải biết cái nào là kiến thức đáng học, cái nào chỉ cần học chống đối miễn sao qua được là xong.

Bách Khoa với KHTN đúng là có khác nhau nhưng con đường đi thế nào mỗi người 1 kiểu, do mình phần nhiều.

Ví dụ BK mọi người hay đồn là nặng về nhà máy công xưởng này nọ, yếu về cơ bản, nghiên cứu... thế mà các đồng chí Nguyễn Xuân Hưng, Lê Đoàn Thanh Lâm... qua bển làm PhD Postdoc ầm ầm

Ngược lại KHTN bị đồn là yếu về thực nghiệm, nặng tính học thuật, thích hợp nghiên cứu... thì lại có không ít các bạn mở công ty bán vật tư thiết bị hoặc làm trưởng phòng ở công ty chuyên về Thực phẩm chức năng...

Tóm lại là không cần nghĩ nhiều quá. Thi đại học xong thì xả hơi đê. Đỗ đâu học đấy. Đỗ cả 2 nơi thì tung cái đồng xu.

Mình đồng ý với quan điểm học vì kiến thức. Chúng ta phải có niềm đam mê với học trước cái đã, tài chính hẳn tính sau, tôi chắc chắn 1 điều rằng nếu chúng ta học giỏi, có lòng yêu nghề thì chuyện tài chính chỉ là chuyện nhỏ thôi.

Cũng có nhiều người học rất tệ nhưng sau đó sẽ huy động toàn bộ các mối quan hệ thân thích của Bố, Mẹ, Anh, Chị, Em, chú, bác, họ hàng và những người có thể nhờ vả được để tìm kiếm một vị trí và bám dễ ở đó hihi. Tình cảnh ở nhiều phòng nghiên cứu hiện nay khá thảm khi cả phòng chỉ biết dựa dẫm vào một hai người có năng lực để xây dựng và xin các dự án nghiên cứu, số còn lại không chờ đợi được gì từ họ (thậm chí họ không chọc phá lung tung đã là mừng rồi). Rất nhiều người không làm được việc, vẫn nhận mức lương như người khác, nhiều thời gian rảnh rỗi, than công việc nhàm chán, độc hại, không phù hợp, không thích và chê lương thấp.

Khương ơi nói chung thôi nhé, các trường hợp ngoại lệ, thuộc về số ít không tính.

làm mình nhớ đến Steve Jobs, mặc dù chả có liên quan gì đến công nghệ sinh học nhưng bài học từ Steve là sự thành công đến vì ông ấy làm cái mình thích, tin tưởng vào việc mình làm và kiên trì theo đuổi mục tiêu đến cùng.
http://www.youtube.com/watch?v=UF8uR6Z6KLc

Ai đó đã nói rằng, có 3 quả táo làm thay đổi thế giới: quả thứ nhất: Eva đã ăn; quả thứ 2: rơi vào đầu Newton; và quả thứ 3 là do các bạn CNSH tạo ra hehe (modify đi một tý: quả thứ 3 là do Steve Jobs tạo ra, tớ không có ý quảng cáo cho Apple đâu nhé).

Thấy các bác rôm rả . Em cũng xin có chút ít. Em mới ra trường gần một năm, hiện đang làm ở TPHCM. Công việc hiện nay cũng chỉ đủ sống thôi.Ra trường xin việc cũng khó khăn lắm ( đâu phải tốt nghiệp tự nhiên hay bách khoa chi, ăn nói tèn tèn). Nhưng nói chung không phải là tệ.
Về quê thì quá khó. Muốn và à.. bao nhiêu, quen ai không. Ngay cả mấy công ty lớn..... Khi mà cơ hội cũng khó thì nói chi đến tốt hay không.

Hâm mộ các bạn trẻ bây giờ vì biết nhìn xa trông rộng, suy nghĩ cho tương lai quá. Ngày trước mình thi đại học, chọn thi Bách Khoa để trượt cho oai ;)) (trượt BK cơ mà), rồi chọn CNSH (ờ thì cũng cho oai, CNSH là ngành công nghệ mũi nhọn cơ mà). Thế mà may mắn vẫn tốt nghiệp đúng 5 năm. Không tốt nghiệp sau 6, 7 năm là hạnh phúc lớn lớn lắm.
Các bạn cứ phân vân nghề nghiệp khi chưa đi học, cứ đi học thử xem còn nghĩ tới tiền không hay chỉ mong Thi qua là hạnh phúc lắm rồi.
Cứ tiến thôi, ông trời chẳng bao giờ triệt đường sống của con người đâu.

Thời gian em mới ra trường là thời gian khó khăn nhất. Chọn người đầu tiên là chọn trường nơi họ tốt nghiệp. Ửa vì sao vậy. chả nhẽ tất cả nhưng con người đó đền tốt cả hay sao. Khi mà cơ hội không có thì lấy đâu ra mà thể hiện năng lực và sự nhiệt huyết của mình.

Nhưng mình vẫn cố gắng lang thang khắp thành phố, bình dương kiêm tìm một công việc. Ai cũng bảo là kén chọn nhưng thực ra :D. Nhưng mà cuộc đời là thế không có cái chi là bằng phẳng, không có chi là dễ dàng. Bạn có ước mơ hay cố găng theo đuổi, đừng để sau này bạn kiếm đc nhiều tiền rồi lạ chán "thà trước học cái kia cho rồi.". Với mình có việc là tốt lắm rồi. Và hay cứ cố gắng làm tốt công việc hiện tại.

Chúc các bạn có một quyết định sáng suốt nhé :D. Mình đang làm một cái mà mình cũng không thích vì cuộc đời luôn có NHƯNG :d.Hi vọng diễn đàn cũng mình sẽ lớn mạnh nữa :D

Mới ra trường lương ai mà chả thấp hả anh (@_@) Đủ sống là còn tốt rùi, dần dần lương mới cao đc chứ. Với cái ý nghĩ tiêu cực đó của anh thì khó mà đạt được thành công đối với mình.

Mới ra trường lương ai mà chả thấp hả anh (@_@) Đủ sống là còn tốt rùi, dần dần lương mới cao đc chứ. Với cái ý nghĩ tiêu cực đó của anh thì khó mà đạt được thành công đối với mình.

Nếu mình không có gắng thì cũng chẳng ở đây bạn à. Mình chỉ nói lên nhưng điều mà mình thấy và trải qua. Ai có đam mê thì hãy cố theo đuổi :mrgreen:. Mình cũng muốn lăm chứ, và mình cũng đang có gắng để làm điều đó :D

Nhiều lúc mình thấy họ phân biệt trường này với trường kia giữ lắm bạn à. Bạn chưa cảm nhận đc điều đó đâu. Nhưng mình chưa và sẽ không bao giờ hết cố gắng và hi vọng :D. Mình còn may mắn hơn vô số người :)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back