SHVN nên làm gì để đáp ứng nhu cầu của các bạn?

Trần Hoàng Dũng

Administrator
Staff member
SHVN nên làm gì để đáp ứng nhu cầu của các b

Kính gửi các thành viên SHVN

Sau thời gian cải tổ, SHVN đã nhận được sự ủng hộ rất lớn của các bạn, cụ thể qua việc "thay tên đổi họ" bước từ bóng tối ra ánh sáng của tất cả chúng ta. Thời gian cải tổ đã chấm dứt. Nay đến lúc chúng ta bắt đầu việc phát huy thành quả. Tuy thế, SHVN không thể suy nghĩ thay cho tất cả mọi người. Vì vậy SHVN hính thức mong muốn lắng nghe các ý kiến từ mọi thành viên

Theo bạn SHVN nên làm gì và không nên làm gì để đáp ứng nhu cầu học tập, trao đổi, vui chơi của các bạn?

Rất mong các bạn dành chút thời gian và cho ý kiến.

Mọi ý kiến đóng góp sẽ được xem xét và phản hồi.

Tất cả vì mục đích biến SHVN là sân chơi của tất cả chúng ta.

Thân

SHVN

Theo bạn SHVN nên làm gì và không nên làm gì để đáp ứng nhu cầu học tập, trao đổi, vui chơi của các bạn?
Xin chỉnh sửa, đáp ứng nhu cầu học tập, trao đổi chứ không đáp ứng nhu cầu vui chơi ạ.

Dương Văn Cường said:
Xin chỉnh sửa, đáp ứng nhu cầu học tập, trao đổi chứ không đáp ứng nhu cầu vui chơi ạ.

SHVN ngoài trang thông tin ra còn có phần diễn đàn. Cho dù tập trung vào chuyên môn, nhưng forums nào hoàn toàn không cho thành viên chat chit linh tinh vui vẻ thì thường tan nhanh lắm...

Biopro đã xác định từ đầu: Nghiêm túc và thuần túy chuyên môn. Diễn đàn thà rằng tan để đi làm việc khác còn hơn chat chit. Bao công sức mới xây dựng được diễn đàn thuần chuyên môn, vì vậy KHÔNG chát chít linh tinh sẽ vẫn là tiêu chí số 1 của SHVN.

Những thảo luận ngoài chuyên môn chúng tôi cũng đã tính và đã từng thử nghiệm thất bại. Những chuyện đó chưa tiến hành được vào lúc này nhưng sẽ được tiếp tục suy nghĩ cân nhắc.

Box Thảo luận chung vẫn rộng mở với tất cả suy nghĩ, của tất cả mọi người, ngoại trừ việc chat chit vô nghĩa.

Mong muốn của SHVN là diễn đàn mà khi vào đây bạn biết mình nói cái gì (chuyên môn), nói với ai (họ tên, nơi công tác, học vị). Chúng tôi cố gắng xây dựng diễn đàn SHVN thành một nơi mà những người làm về Sinh học nghĩ đến khi họ muốn nói chuyện nghiêm túc. Khi họ muốn làm cái gì khác, tán gẫn chẳng hạn, thì có rất nhiều nơi trên thế giới net này. Nơi mà khi đọc những dòng thảo luận có thể cảm thấy yên tâm (phần nào) về tính khoa học của nó.

SHVN tự biết chưa làm được như thế. Đó là định hướng, là mong ước của những người tạo ra và duy trì sân chơi này. Nó được đến đâu còn phụ thuộc vào cộng đồng.

Mong các anh chị, các bạn hiểu và không bàn thêm!

hì hì, nghĩa là chat chit có ý nghĩa ở mục linh tinh thì được phải không ạ. Vậy em thử đưa ra ý tưởng thế này nhé, chúng ta cũng đùa vui trong mục linh tinh (muốn làm gì thì làm mà :D, đừng bỏ mục này đi nhé, em quý nó lắm đấy) và nói đùa vui theo thuật ngữ của sinh học, như thế thì vừa có ý nghĩa nhớ thuật ngữ, lại qua câu đùa thì chính chỗ hóm hỉnh đó lại lột tả được bản chất của thuật ngữ thì nhớ rất lâu. Nhưng điều này không đơn giản chút nào. Để em từ từ nghĩ thử vài từ xem, khó ra phết.

Tôi tán thành việc không chat chit lung tung.

SHVN ngoài trang thông tin ra còn có phần diễn đàn. Cho dù tập trung vào chuyên môn, nhưng forums nào hoàn toàn không cho thành viên chat chit linh tinh vui vẻ thì thường tan nhanh lắm...

Nếu phải để chat chit nhằm chống "tan" diễn đàn thì hóa ra diễn đàn này duy trì được là nhờ sự chat chit, vậy bao nhiêu công sức cải tổ, thay tên đổi họ.... trở thành phục vụ cho cái việc chat chit này?????

Có lẽ khái niệm "chat chit vui vẻ" được tôi và các anh chị trong nhóm Biogroup hiểu khác nhau. Tuy nhiên với tôi thì sao cũng vậy thôi :) .

Còn ý kiến của tôi về vấn đề anh Dũng nêu ở topic "Chữa bệnh bằng tế bào gốc" như sau:

1. Về nguồn tài liệu: Trước tiên phải xin lỗi vì tôi chẳng biết nguồn nào hay ho cả. Tuy nhiên có 1 điều tôi muốn hỏi anh và nhóm Bio-group: đối tượng chính của các anh chị khi xây dựng trang tin là ai? Nếu muốn tập trung vào sinh viên, tăng kiến thức cho các bạn đó, anh đâu nhất thiết phải đưa lên những nghiên cứu thật mới. Những bài tổng hợp đơn giản sẽ phù hợp hơn. Tôi nghĩ có nhiều kỹ thuật cũng như khái niệm SH rất cơ bản và quan trọng mà SV học ĐH ở VN không biết hoặc hiểu rất mơ hồ. Ví dụ anh chọn chủ đề ?về kỹ thuật RNAi hay program cell death, chỉ cần vào Wikiperdia đã có 1 sườn bài tương đối, muốn nâng cao hơn thì tổng hợp thêm đôi chút từ những bài review trên Nature or Science chẳng hạn. Ngược lại, nếu anh muốn đưa SHVN thành 1 trang tin "hot", để các nhà nghiên cứu, giảng dạy... vào đọc thì có gì mà ngại Nature, Science khó hiểu.

2. Tôi ít đọc SHVN, mới khoảng 1 tuần gần đây hay vào xem nên có thể nhận xét không chính xác. Dường như anh tiếc công sức các bạn dịch bài nên hầu như bài dịch nào anh cũng chỉnh sửa rồi đưa lên index. SHVN chưa nhiều người đọc, tôi nghĩ trang chủ không nhất thiết phải cập nhật gần quá thường xuyên, những bài cũ không xuất hiện sẽ làm người xem ngại click tìm lại. Hơn nữa, hình như các anh chị muốn tập trung vào phần tin tức? ?SHVN không phải 1 tờ báo điện tử, bản thân các anh chị bỏ nhiều công sức nên có thể thấy những tin bài mình đưa lên trang chính là quan trọng nhưng tôi thấy thông thường muốn phát triển và lôi kéo thêm nhiều người tham gia chỉ có nhờ diễn đàn và người ta cũng sẽ chú ý đến forum nhiều hơn.

Chào mọi người!!
Một cái tiêu đề rất ấn tượng, rất vì người khác: "SHVN nên làm gì để đáp ứng nhu cầu của các bạn". Thật ra những người thiết lập, duy trì và phát triển website Sinh học Việt Nam đã làm được rất nhiều thứ, sáng tạo ra 1 website hay, có giao diện đẹp, thông tin cập nhật thường xuyên, các chủ đề chuyên ngành được thảo luận trao đổi phong phú... bấy nhiêu đó cũng đủ "đáp ứng nhu cầu" rồi. Sau khi "cải cách" SHVN lại càng củng cố "chổ đứng" của mình. Rõ ràng việc thay đổi như vậy là đúng. Những người post bài lên có trách nhiệm với những gì mình nói và ?có trách nhiệm với người khác hơn. tôi ko nhớ rõ có 1 lần đọc trên SHVN hỏi về địa y và địa tiền, có người đã trả lời 2 tên đó là 1, mà trả lời rất hùng hồn nũa là đằng khác dùng 2 từ "chính nó", trời đất đọc xong 2 từ đó chân tay muốn rụng rời, làm sao lại có thể hồ đồ như thế được. Một lần khác, đọc được ở 1 mục nào đó trong SHVN trả lời rằng (tôi ko nhớ chi tiết mà đại khái rằng) hôm qua chủ nhân bài viết đó bị tiêu chảy, nên thằng con của tác giả đã trả lời dùm, đọc mà thấy chán nản hết biết và còn rất nhiều cái khác nữa gây cảm giác khó chịu làm mất hẳn giá trị của SHVN. Vẫn biết DD là 1 nơi mở mọi người có thể phát biểu ý kiến thoải mái, nhưng nó không phải là nơi "xả rác" nơi để mình "làm ông nội" người ta. ?:( , hãy "tôn trọng độc giả" và hãy là 1 "độc giả chất lượng cao", lời nói có thể bay đi, nhưng chữ thì vẫn ở lại trong 4rum này, bao nhiêu người sẽ đọc nó,và người đọc sẽ đánh giá con người mình như thế nào!! Có lẽ quyết định dùng tên thật là 1 cách hay để hạn chế bớt những thứ "rác" đó. Nhưng cũng không vì thế mà trên 4rum này chỉ nói về chuyên môn, nếu vậy thì thật là chán, thật là nặng nề. tất cả các thành viên của SHVN đâu ở cùng 1 chổ, SHVN có muốn là 1 nơi để mọi người đàm đạo thân tình với nhau không, tôi nghĩ nếu chỉ thuần về chuyên môn sự thân tình sẽ giảm đi rất nhiều. Ở 4rum của ĐH Cần Thơ tôi thấy có 1 điều rất hay, 1 số lớn các thầy cô đang học o xa nhà, nhưng khi mở DD lên họ thấy như đang được ở trong nhà của mình với đầy đủ tình cảm, thông tin cần thiết, họ kể cho nhau nghe chuyện này chuyện kia, có khi vẫn cãi nhau "nảy lửa" về 1 vấn đề nào đó nhưng vẫn rất tôn trọng và gần gủi. Tôi nghĩ SHVN nên suy nghĩ về điều này!! Hy vọng SHVN ngày càng phát triển và là chổ đáng tin cậy cho những người đam mê Sinh học.
thân ái.
phunghang.

2. Tôi ít đọc SHVN, mới khoảng 1 tuần gần đây hay vào xem nên có thể nhận xét không chính xác. Dường như anh tiếc công sức các bạn dịch bài nên hầu như bài dịch nào anh cũng chỉnh sửa rồi đưa lên index. SHVN chưa nhiều người đọc, tôi nghĩ trang chủ không nhất thiết phải cập nhật gần quá thường xuyên, những bài cũ không xuất hiện sẽ làm người xem ngại click tìm lại. Hơn nữa, hình như các anh chị muốn tập trung vào phần tin tức? ?SHVN không phải 1 tờ báo điện tử, bản thân các anh chị bỏ nhiều công sức nên có thể thấy những tin bài mình đưa lên trang chính là quan trọng nhưng tôi thấy thông thường muốn phát triển và lôi kéo thêm nhiều người tham gia chỉ có nhờ diễn đàn và người ta cũng sẽ chú ý đến forum nhiều hơn.
                 Tôi cũng có phần tán thành ý kiến của bạn. Không nên cập nhật các bài báo quá thường xuyên & các bài báo cũng không cần cập nhật vì nói thực trong email tôi subscribe quá nhiều scientific news đến mức bây giờ nhìn vào là ớn rồi. Nên tập trung vào những bài nào tin cũ cũng được nhưng hay, dễ nhớ, kiến thức không quá cao siêu.
                 Ý kiến của tôi cho forum này là:
                +các nghiên cứu sinh nếu có thời gian nên trao đổi kinh nghiệm nghiên cứu (cần thành thực) cho các bạn đang làm thạc sĩ, học sinh tốt nghiệp. Hay nhất là công khai đề tài của mình (đòi hỏi dũng cảm, không tự ti) rồi tập hợp lại với nhau xem có ý tưởng nghiên cứu gì hay, khả thi thì chia sẻ với anh em trong forum.
              (thực ra tôi biết số sinh viên lên đây chỉ chiếm 0,1% tất cả sinh viên học Sinh nhưng nên quý trọng những gì đang có, gieo cho những hạt giống này nảy nở sau này có thể phát triển cao hơn, xa hơn đàn anh)
                +chia sẻ tài liệu (bỏ công scan một cuốn sách hay, sưu tầm e-books)
                +trao đổi những vấn đề cá nhân (tùy vào độ tin cậy giữa các thành viên) để giúp nhau vượt qua khó khăn.
                +xả hơi giải trí, mạnh dạn nói ra những gì mình nghĩ, thừa nhận cái sai, cái tật của mình. Thực ra đã không nói thì thôi chứ nói ra ai mà chẳng sai. Nên mạnh dạn nói (mặc dù việc công bố tên thật làm một số người sẽ dè chừng hơn)
                +giúp nhau tìm học bổng (ví dụ trong lab của mình cần một chân bioinformatist, enzymologist, genomist...có ai có đủ điều kiện thì apply)
                +giúp kinh nghiệm học hành các môn học ở bậc đại học.
                 Một số điểm forum đã làm rất tốt (ví dụ chia sẻ tài liệu) nhưng một số khác đang còn nghèo nàn. Mức độ truy cập của các thành viên chưa thường xuyên (có thể số thành viên thực không nhiều lắm) làm cho người cần hỏi không muốn hỏi vì khi cần hỏi gấp chẳng có ai trả lời.

các ý kiến góp ý sẽ được xem xét và phản hồi sau, nhưng xin nọi người tập trung vào vấn đề:

- bạn cần gì ở SHVN; SHVN làm gì để đáp ứng nhu cầu của bạn. Ví dụ tui có nhu cầu là học anh văn cùng mọi người do đó tui hay post bản English cho mọi người cùng đọc, những bạn dịch hay chính là đã dạy tui cách chuyển ý dùng từ sao cho hiệu quá nhất mà tui sẽ ghi nhớ mãi. Do đó yêu cầu của tui là SHVN nên duy trì mục Học English qua bản tin.

Hơn nữa SHVN rất muốn lắng nghe ý kiến của chính các bạn SV, lực lượng tham gia đông đảo của SHVN. SHVN sẽ chẳng thể làm gì nếu thiếu các bạn SV.

Các nghiên cứu sinh nếu có thời gian nên trao đổi kinh nghiệm nghiên cứu (cần thành thực) cho các bạn đang làm thạc sĩ, học sinh tốt nghiệp. Hay nhất là công khai đề tài của mình (đòi hỏi dũng cảm, không tự ti) rồi tập hợp lại với nhau xem có ý tưởng nghiên cứu gì hay, khả thi thì chia sẻ với anh em trong forum.
Việc này là mong ước lớn nhất của SHVN. Từ khi mới thành lập đã được hô hào và hiện nay ngay trên chỗ trang trọng nhất của trang chủ, mục Thảo luận chuyên sâu, là để dành riêng cho mục đích này.

Với em thì nên cho sinh viên chúng em một số lời khuyên và ứng dụng hay khả năng phát triển của các mảng, các chuyên ngành hẹp của sinh học. Hãy viết bài giới thiệu về nó cả khó khăn lẫn thuận lợi chứ đừng giấu biệt cái khó khăn vất vả đi nhé :D , vì chúng em ít được các thầy các cô hướng cho cái này nên nhiều bạn (em rất đau xót khi phải viết chữ nhiều này) học CNSH năm thứ 3 rồi mà ngay đến định nghĩa công nghệ sinh học là gì cũng lắc đầu. Định nghĩa còn không biết thì các ngành rộng, các chuyên ngành
hẹp thì làm sao mà biết rồi chọn cho được. Nói có thể các thầy, các cô và các anh, các chị ?không tin nhưng cứ thử hỏi các sinh viên năm thứ 3 ở trường xem, rồi tổng kết có bao nhiêu người nói được định nghĩa.

Thứ 2: Hãy chỉ cho chúng em các tạp chí của từng chuyên ngành đó bằng tiếng việt và có thể tìm mua hoặc tìm đọc ở đâu?

Khà, tự dưng hôm nay lục lại thấy cái này có nhiều ý hay ra phết, shvn đang cải tổ, hy vọng lọc lựa được điều gì đó.

Một điều hữu ích nhất em học được từ diễn đàn này (theo em) là biết đến các tờ báo khoa học, tìm được các bài báo để đọc và đặc biệt là xin được một số account và pass.(dù đây ko phải mục tiêu của SHVN, em biết).
Còn rất nhiều phần hay ho khác em ko đọc thường xuyên nhưng em nghĩ cũng khó lấy được kiến thức từ đó.
Ví dụ như em đang tìm hiểu một vấn đề nào đó, post bài, ngồi chờ trả lời, sẽ có những bài ngắn gọn, những bài đưa link hoặc 1 ít bài báo, những bài đặt câu hỏi để em "đào sâu suy nghĩ" về vấn đề đó. Thông thường cũng ko nhiều (đâu phải ai cũng quan tâm). Như vậy trong thời gian chờ đợi đó em đã làm xong các việc trên rồi (dù ko trọn vẹn, hiển nhiên).
Hoặc em một anh chị nào đó cho em biết địa chỉ email của một chuyên gia về lĩnh vực này. Em sẽ viết mail và chờ (mọi người đều bận rộn mà). Thời gian đó đi gặp thầy cô của mình chắc nhanh hơn.
Bài viết trong diễn đàn em thấy cũng không nhiều bài mới, được cái trang chủ thì cập nhật nhiều.
Em không nghĩ là cần tạo không khí thân tình gắn bó ở đây, vì SHVN gồm nhiều người, nhiều vùng miền, quốc gia, có mối quan tâm chung là Sinh học. Chứ ko phải như ĐH CT (hì, thầy trò với nhau có quá nhiều chiện để nói).

Nhưng điều Vân nói đúng một phần, đó là khi bạn gặp ván đề bạn mới chịu tìm hiểu, và đó cũng là thói quen của sinh viên chúng ta. Tuy nhiên, bạn có thể tham gia vào nhiều topic của diễn đàn mình hơn nếu bạn ham học hỏi hơn, không phải vấn đề mình đang gặp ở trường, ở lớp, mà cả những vấn đề khác mà cảm thấy thích thú và có topic trên diễn đàn, bạn có thể tự search tài liệu về vấn đề đó, bỏ thời gian để đọc tài liệu rồi tham gia vào topic hoặc chỉ là đọc để kiểm chứng lại. Nếu được như thế thì bạn sẽ đỡ thấy nhàm hơn khi tham gia 4rum.

Em không nghĩ là cần tạo không khí thân tình gắn bó ở đây, vì SHVN gồm nhiều người, nhiều vùng miền, quốc gia, có mối quan tâm chung là Sinh học. Chứ ko phải như ĐH CT (hì, thầy trò với nhau có quá nhiều chiện để nói). <-- cái này thì Vân sai hoàn toàn rồi, bất cứ tổ chức nào, đơn vị nào, đều cần mảng đời sống này. Có tình cảm gắn bó với nhau, cùng chia xẻ thì mới làm bạn với nhau được, không giống như những người bạn hàng ngày quanh ta, người bạn trong diễn đàn có thể ở xa nhưng có khi lại là người gây dấu ấn và dạy cho ta được nhiều điều hơn bạn tưởng. Và như thế mới gọi là việc tham gia 4rum của bạn đã thành công phần nào.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back