Một số thắc mắc cần giải đáp về di truyền

Mr Zek

Senior Member
Làm thể nào để biện luân 2 gen PLĐL hay liên kết vs nhau?:please:
Làm thế nào để biện luận 2 gen liên kết hoàn toàn hay có hoán vị gen?:please:
Mọi người có thể post cho em 1 số bt mà có tuân theo ít nhất 2, 3 qui luật di truyền được ko (liên kết gen, vùng tương đồng hoặc ko tương đồng trên giới tính, hoán vị, tương tác, đa hiệu ....)? Bài khó cũng được. Em đang cần gấp, thứ 3 tuần sau thi chất lượng rùi. mọi người giúp em nhé. Thanks mọi người nhìu (y)(y)

Để phân biệt PLĐL hay liên kết: xét riêng tỉ lệ từng kiểu hình, sau đó nhân với nhau, nếu tỉ lệ giống với đề --> PLĐL, còn khác đề --> liên kết
Phân biệt liên kết hoàn toàn hay hoán vị gen: nhiều cách lắm, tùy theo đề cho cái j thì biện luận theo đó thui, hình như có hai dạng chính là:
- Lai phân tích F1: nếu tỉ lệ KH khác 1:1:1:1 --> hoán vị gen
- Xét kiểu hình lặn hoàn toàn --> tỉ lệ giao tử có kiểu gen lặn -->hoán vị hay liên kết --> tần số hoán vị gen
nói chung là nhìu cách lắm, mấy cái trên chỉ là cơ bản thui, hi vọng có thể giúp được cho bạn :mrgreen:

Cho em hỏi nếu nói trong đề ko có 9:3:3:1 rồi nói có liên kết gen xảy ra có được ko? Ah mà anh (hay chị) có thể post cho em mấy bài cả nâng cao lẫn cơ bản để em luyện được ko, em hok chuyên nhưng kém phần này lắm. Giúp em nhé, em sắp thi rùi :please:. Mà thi thì em :eek: mất thui. Khổ wá, bít thế thì ko vào chuyên hok nữa rồi.

Ừa, xin hứa là sẽ post bài tập cho bạn ngày mai, nhưng cho mình mạn phép chen ngang hỏi câu này cái:
Khi nhân đôi ADN, ARN mồi xuất hiện chỉ ở mạch bổ sung, hay cả ở mạch gốc?
Nhân đôi ở ADN nhân thực có bắt đầu ở 1 điểm ở giữa và di chuyển về hai phía như ờ SV nhân sơ không?

Bài tập hoán vị gen đây:
Khi cho giao phấn hai cây cùng loài, người ta thu được F1 tỉ lệ phân li như sau:
70% cao tròn
20% thấp bầu dục
5% cao bầu dục
5% thấp tròn
Biện luận, vẽ sơ đồ lai từ P đến F1

Chắc không khó để bạn nhận ra đây là hoán vị gen, mình sẽ nói về phân lập luận trong bài thôi
F1:
Xét từng cặp tính trạng:
Tròn: bầu dục=3:1 --> P:Aa X Aa
Cao:thấp=3:1 --> P:Bb X Bb
Xét đồng thời hai cặp tính trạng:
- Giả sử 2 gen là phân li độc lập:
F1=(3:1)(3:1)=9:3:3:1 khác tỉ lệ đề bài
-->2 gen liên kết với nhau
-->HVG(do xuất hiện đủ 4 kiểu hình)

Cách lập luận cua mình có thể có sai sót, ai có cách nào hay hơn post lên nha.
Sorry bạn vì trả lời trễ quá.

Thanks bạn nhìu nhé. Bh mình sắp hok xong tiến hoá và qua được cửa tử rùi. Hai câu hỏi của bạn mình trả lời được. Thứ nhất là đoạn mồi có cả ở mạch bổ sung và mạch gốc nhưng sau đó mạch nào là 5'=>3' thì các đoạn mồi được tổng hợp lại còn mạch 3'=>5' thì chỉ được tổng hợp lại ở tb chưa biệt hoá, còn tb đã biệt hó thì bị cắt bỏ. Thứ hai là tb nhân thực thì có nhiều tâm sao chép nên không có hiện tượng như ở sv nhân sơ mà bạn đã nêu.(y)

Hôm nay lại mò được 1 câu hỏi nữa đây, các bạn giải đáp giúp nghen:
Nếu tần số đột biến gien quá cao, liệu có gây ảnh hưởng gì xấu?

- Nếu xét 1 gen thì tần số đột biến là thấp. nhưng xét chung là rất cao.
- Nếu đột biến gen xảy ra thì còn phụ thuộc vào môi trường sống
đột biến gen phá vỡ mối quan hệ của kG, cơ thể và môi trường=> nếu môi trường ổn định (mt cũ ) đb gen gây hại. Nếu môi trường mới có thể có lợi.
- Nếu đột biến gen tần số cao, thời gian dài tạo ra alen mới đưa vào quần thể nếu có điều kiện phù hợp => cách li sinh sản => tạo vốn gen mới => hình thành loài mới.
Hic mình chỉ biết có vậy thôi:mrgreen:

bài tập nhìu lắm, nhứt là về gen

Bài 1 : Mà sắc của lông trâu do 1 gen quy định và tồn tại trên 1 NST thường. Đem lai trâu đực thân trắng(1) VS cái đen(2),đẻ lần 1 đc 1 trắng(3), lầm 2 đc 1 đen(4). Nghé đen này GP với 1 trâu đực đen(5) sinh ra trâu trắng (6)
hỏi: tìm KG của 6 con trâu, và SĐL cho mỗi lần

Cái này hình như là bài 6 con trâu trong SGK thì phải. Dạng này dễ quá bạn ah. Với lại mình cần 1 số bài về di truyền liên kết, tg tác gene, liên kết giới tính cơ!

Bài tập hoán vị gen đây:
Khi cho giao phấn hai cây cùng loài, người ta thu được F1 tỉ lệ phân li như sau:
70% cao tròn
20% thấp bầu dục
5% cao bầu dục
5% thấp tròn
Biện luận, vẽ sơ đồ lai từ P đến F1

Chắc không khó để bạn nhận ra đây là hoán vị gen, mình sẽ nói về phân lập luận trong bài thôi
F1:
Xét từng cặp tính trạng:
Tròn: bầu dục=3:1 --> P:Aa X Aa
Cao:thấp=3:1 --> P:Bb X Bb
Xét đồng thời hai cặp tính trạng:
- Giả sử 2 gen là phân li độc lập:
F1=(3:1)(3:1)=9:3:3:1 khác tỉ lệ đề bài
-->2 gen liên kết với nhau
-->HVG(do xuất hiện đủ 4 kiểu hình)

Cách lập luận cua mình có thể có sai sót, ai có cách nào hay hơn post lên nha.
Sorry bạn vì trả lời trễ quá.

Bạn ơi cho tới hỏi cái chỗ

F1=(3:1)(3:1)=9:3:3:1 khác tỉ lệ đề bài-->2 gen liên kết với nhau
thì tỉ lệ đề bài là cái gì? là 70% :20%: 5%:5% đó hả?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back