Tại sao khi cay mắt lại đi rửa chân?

ai bik chỉ giùm mình đi,cái này giải thích theo cơ chế điều khiển của hệ thần kinh đó :???: mà cay mắt phải thi rửa chân trái m,cay mắt trái lại rửa mắt phải?cái này không phải là kinh nghiệm dân jan đâu!ai bik chỉ giùm nha!:???:

Mình nghĩ cái này có thể là mẹo chữa của dân gian thôi.
Như bị nấc đó, chỉ cần làm sao cho người bị nấc cãi lại hay hét lên là hết.:dance:
Cũng có thể là khi cay mắt, não chỉ nhận được xung thần kinh (về cảm giác cay mắt), khi ta rửa chân thì lại não lại nhận được thông tin khác => phân tán việc xử lí thành 2 đường
=> cảm giác cay mắt mất bớt.:nhannho:( Có lẽ thế, mình không chắc lắm)

ũng có thể là khi cay mắt, não chỉ nhận được xung thần kinh (về cảm giác cay mắt), khi ta rửa chân thì lại não lại nhận được thông tin khác => phân tán việc xử lí thành 2 đường
=> cảm giác cay mắt mất bớt.( Có lẽ thế, mình không chắc lắm)

Nếu như bạn nói thì ngoài việc rửa chân thì còn nhiều cách làm hết cay mắt, vì chỉ cần làm cho sự phân tán xử lý của hệ thần kinh là được chứ gì. :mrgreen:
Mình cũng mới nghe lần đầu có hiện tượng này đó. Bạn nào muốn thử thì mua 1 củ hành rồi để gần mắt sau đó thử xem rồi cho kết quả:ah:

:botay:hi lí giải zậy nghe không thuyết phục lắm,:akay: cái nay là cô mình nói mà,mình ko bik mình có nói đúng nguyên văn của cô kô,nhưng mà theo mình đây là thông tin chính xác ai bik chỉ jùm nha!:???:thui hay là để mình hỏi thẳng cô mình xem sao(y)

òa...............hic, cơ thể người trong 1 s nào đó nhận hàng nghìn xung thần kinh, 1 cái từ mắt có đáng là bao. giả thuyết này nge hok ổn lắm

Chuyện này là có thật. Minh đã từng làm thử. Nhưng sư thật là mình vẫn ko tìm hiểu là cơ chế nào nữa. Và mình làm như thế này nè: nếu như bị cay mắt TRÁI thì đỗ nước lạnh lên ngón chân cái chân ben PHẢI ,va ngược lại. Minh f cung ko biết nữa,vì có người hướng dẫn mình như thế. Nếu bạn có vô ý bị cay mát thì làm thử nha.

thui hẹn mọi ng chủ nhật này mình về hỏi cô của mình rùi mình sẽ giải thích sau nha!cô mình nói j` mà hệ thần kinh bắt cheo j` j` đó :???:

àh, mình hiểu rồi.
Cái này là do giây thần kinh đj từ tủy sống lên não sẽ đi theo 2 con đường bắt chéo nhau.
vd:khi đau tay phải thì nơron hướng tâm sẽ truyền xung thần kinh lên bán cầu đại não trái để xử lý thông tin (não được chia thành 2 phần bởi rãnh liên bán cầu gồm bán cầu đại não trái và phải) và ngược lại.
Còn chuyện bị cay mắt mà rửa chân mà hết thì mình cũng chả hiểu nữa, không biết nguyên do tại sao:botay:

:botay: xl các b nha!mình hỏi cô mình thì cô mình nói đây là mẹo nên cũng ko bik giải thích sao nữa?:cry: nhưng mà cái này có hiệu nghiệm thật :akay::bithuong::cry:
:???:

Bạn thử chưa mà bảo nó hiệu nghiệm :botay: :tutu:, chả biết mấy bác thử thế nào chứ em thì cay vẫn hoàn cay, xộc hết lên mũi rùi nè :twisted:, đã text --> ko hiệu nghiệm

Mình nghĩ cái này có thể là mẹo chữa của dân gian thôi.
Như bị nấc đó, chỉ cần làm sao cho người bị nấc cãi lại hay hét lên là hết.:dance:
Cũng có thể là khi cay mắt, não chỉ nhận được xung thần kinh (về cảm giác cay mắt), khi ta rửa chân thì lại não lại nhận được thông tin khác => phân tán việc xử lí thành 2 đường
=> cảm giác cay mắt mất bớt.:nhannho:( Có lẽ thế, mình không chắc lắm)

Không giải thích như vậy đc. Nếu thế thì làm 1 kích thích thật mạnh luôn đi, để bộ não phải xử lí thông tin đó. Tại sao lại đi rửa chân?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back