Giúp tôi cứu cây lan Ngọc Điểm gần chết!!!

Khietcsc

Junior Member
Xin chào các bác,
Tôi có cây Ngọc Điểm người ta cho, mà nó bị héo rũ hết lá rồi, không thấy mọc rễ mới, vừa xách về liền đem ra tưới cho nó ít nước và chụp hình đưa lên đây. Nhờ các bác xem hình rồi ra tay giúp hướng dẫn cho biết cách chăm sóc thế nào để nó phục hồi trở lại sống khoẻ mạnh. Vì bây giờ nhìn nó mà đau lòng khi thấy nó mất dần sức sống.
Cám ơn các bác rất nhiều.

-----------------------------

Nhờ các bác hướng dẫn mà hôm nay cây có phần khá hơn tý, lá đang duỗi thẳng ra chứ ko cong như hôm trước: (chỉ ngâm 15-30p buổi sáng mấy ngày đầu mang về do cây khô nước và yếu, còn giờ ko ngâm nữa, chỉ xịt nước thôi.)

Chào bạn, mình thì thích trồng lan, nhưng mà chả có kinh nghiệm, may quá, lúc mở trang này ra thì gặp anh đồng nghiệp là chuyên gia, anh ý comment về cây của bạn thế này: Cây của bạn bị mang ra trồng sớm quá, như thế thì không ra rễ mới được đâu. Bây giờ bạn phải nhấc cây ra khỏi chậu, cắt bỏ hết các rễ hư thối đi, bôi vôi hoặc oxy già vào chỗ mới cắt rồi treo cây vào chỗ râm mát, đừng tưới nước gì cả. Đến khi nào cây nhú rễ mới to bằng hạt ngô thì đem ra trồng, lúc ấy mới tưới tắm bình thường. Chúc bạn thành công nhé. :welcome:

Chào bạn, mình thì thích trồng lan, nhưng mà chả có kinh nghiệm, may quá, lúc mở trang này ra thì gặp anh đồng nghiệp là chuyên gia, anh ý comment về cây của bạn thế này: Cây của bạn bị mang ra trồng sớm quá, như thế thì không ra rễ mới được đâu. Bây giờ bạn phải nhấc cây ra khỏi chậu, cắt bỏ hết các rễ hư thối đi, bôi vôi hoặc oxy già vào chỗ mới cắt rồi treo cây vào chỗ râm mát, đừng tưới nước gì cả. Đến khi nào cây nhú rễ mới to bằng hạt ngô thì đem ra trồng, lúc ấy mới tưới tắm bình thường. Chúc bạn thành công nhé. :welcome:

Chính xác, quy trình này nên áp dụng chung hầu hết các loại lan rừng.

Cây đang khô héo vậy mà lại ko tưới nước thì nó sống = gì vậy bác? nghe có vẻ ko được khoa học lắm nhỉ. để ở nơi râm mát thì ok rồi, nhưng ko tưới nước chắc nó chết queo quá. Còn cách nào khác ko vậy bác?

Cây đang khô héo vậy mà lại ko tưới nước thì nó sống = gì vậy bác? nghe có vẻ ko được khoa học lắm nhỉ. để ở nơi râm mát thì ok rồi, nhưng ko tưới nước chắc nó chết queo quá. Còn cách nào khác ko vậy bác?

Bạn ra hiệu sách đọc thêm về lan. Cây hấp thụ nước bằng gì? Rễ không hấp thụ được thì bạn có nhúng trong nước cũng vô dụng.

Độ ẩm không khí là thừa đủ nước để lan hấp thụ khi để nơi bóng mát. Nhưng cây của bạn hơi bị quá muộn, cứ làm thế đi, hy vọng cứu được.

Bạn ra hiệu sách đọc thêm về lan. Cây hấp thụ nước bằng gì? Rễ không hấp thụ được thì bạn có nhúng trong nước cũng vô dụng.

Độ ẩm không khí là thừa đủ nước để lan hấp thụ khi để nơi bóng mát. Nhưng cây của bạn hơi bị quá muộn, cứ làm thế đi, hy vọng cứu được.

Bác cho hỏi rễ cây này khi mới nhú ra màu sắc gì là tốt? kích thước đường kính của nó cở nào là đủ? Để tôi tiện theo dõi nó.
Cám ơn bác.

Hình vừa chụp lúc 13h30 chiều nay, nhiệt độ 31 độ C, chỗ này ít gió, ẩm độ trung bình, vì ko có cây lớn che chắn,.buổi sáng thì khá mát mẻ, bị nắng chiều hơi chếch nên buổi chiều hơi nóng, hôm nào nắng gắt thì lúc cao nhất nhiệt độ khoảng 35-36 độ C. Còn tb là 32 độ C.
Tôi đang tưới nước gạo 1 lần/ngày, nước giếng đóng 3-5 lần/ngày, thời gian đang tưới buổi sáng từ 8-11h, buổi chiều 16-20h, rảnh là tưới. Chưa có điều kiện trùm nylon em nó hay treo ngược (vì rễ đang bám trong chậu, đụng vào sợ nó die) như các bác hướng dẫn. Dự đinh Chúa Nhật này phun B1 và kích thích rễ.
Cần bổ sung thay đổi gì xin các bác góp ý giúp.
Cám ơn các bác.

Bác cho hỏi rễ cây này khi mới nhú ra màu sắc gì là tốt? kích thước đường kính của nó cở nào là đủ? Để tôi tiện theo dõi nó.
Cám ơn bác.

Lâu rồi không trồng nhưng nhớ không nhầm thì cây này rễ mới màu trắng đục. Kích thước thì còn tuỳ vào rễ đâm ra từ nhánh của rễ chính hay từ rễ chính nhú ra. Mình cũng chỉ nghiệp dư thôi, bạn search mấy diễn đàn phong lan rồi vào hỏi cụ thể thì sẽ rõ hơn.

À còn cái này nữa treo để ra rễ thì hồi trước mình được học là lấy dây thít chặt phần tiếp giáp rữa lá và gốc, rồi treo ngược (rễ quay lên trên, lá quay xuống dưới).

Đã tháo cây ra vệ sinh và treo ở đây. Chưa thuốc men gì hết. Rễ xanh vẫn còn, nhưng ko biết rễ như vậy là mạnh hay yếu? Các bác xem thử và cho giải pháp tối ưu nhất để cứu nó sống dùm.
Thanks.

Tôi định là mai phun B1 cho nó với nồng độ thấp. Chắc là được các bác nhỉ. Bổ sung cho nó ít vitamin để lấy sức đứng dậy chứ, rũ hoài sao được. Có lẽ do lúc trước nó bị ép hoa nhiều quá, hoặc là bị phơi nắng quá độ như 1 số bác đã nhận xét, nên ẻm bị mất sức, giờ chăm sóc, dưỡng cho nó mạnh lên từ từ để lấy lại nhưng gì đã mất, tuy có hơi trễ nhưng tôi hy vọng là cứu được, vì được Ông Trời đang ủng hộ cho mưa liên tục mấy hôm nay từ lúc mang cây về tới giờ..., đồng thời được sự quan tâm giúp đỡ rất nhiệt tình của các bác trên dd này nữa. Thành ra khả năng phục hồi cho em nó là rất cao.
Rất mong tiếp tục nhận được những ý kiến quý báu của các bác, để giúp cho em nó hồi phục hoàn toàn.
Chân thành cám ơn các bác.

theo hình ảnh cho thấy cây bị mất sức nặng, bộ rễ lại không có, chỉ còn một đến 2 rễ là còn xanh. lá cây chuyển vàng rùi mà đa số rễ bị thối hết. để chữa cũng hơi khó đấy. bây giờ bạn nên tỉa hết những lá vàng đó đi chỉ để lại một lá mới nhất và tỉa cách cuống khoảng 2 đến 3cm là được. các rễ bị hư cũng cắt bỏ hết, nhưng không được ngâm nước đâu và không nên để chỗ độ ẩm quá cao. khi rễ bám vào gốc cũng đã có độ ẩm rùi. không để chỗ ướt quá vì dễ bị thối do độ ẩm cao. sau đó bạn sử dụng nước dừa non để phun vào bộ rễ và lá nhé. nếu có thể bạn sử dụng mấy thuốc kích thích ra rễ có các hoạt chất IAA, NAA, hay thuốc 2,4D(thuốc diệt cỏ) với nồng độ 5-20ppm. không được hơn đâu đó cây sẽ chết ngay. sau mấy ngày thấy các đốt lá ở dưới trên phần rễ cao nhất thấy nhú ra thì coi như thành công 50% rui đó. bạn để lá vậy cây sẽ sử dụng các chất dinh dưỡng trong thân và rễ để nuôi nên cây sẽ héo càng nhanh và đặc biệt là sẽ bj mất nước nhanh hơn nhưng bộ rễ không đáp ứng kịp.
bạn tham khảo xem sao nhé. chúc bạn thành công

theo hình ảnh cho thấy cây bị mất sức nặng, bộ rễ lại không có, chỉ còn một đến 2 rễ là còn xanh. lá cây chuyển vàng rùi mà đa số rễ bị thối hết. để chữa cũng hơi khó đấy. bây giờ bạn nên tỉa hết những lá vàng đó đi chỉ để lại một lá mới nhất và tỉa cách cuống khoảng 2 đến 3cm là được. các rễ bị hư cũng cắt bỏ hết, nhưng không được ngâm nước đâu và không nên để chỗ độ ẩm quá cao. khi rễ bám vào gốc cũng đã có độ ẩm rùi. không để chỗ ướt quá vì dễ bị thối do độ ẩm cao. sau đó bạn sử dụng nước dừa non để phun vào bộ rễ và lá nhé. nếu có thể bạn sử dụng mấy thuốc kích thích ra rễ có các hoạt chất IAA, NAA, hay thuốc 2,4D(thuốc diệt cỏ) với nồng độ 5-20ppm. không được hơn đâu đó cây sẽ chết ngay. sau mấy ngày thấy các đốt lá ở dưới trên phần rễ cao nhất thấy nhú ra thì coi như thành công 50% rui đó. bạn để lá vậy cây sẽ sử dụng các chất dinh dưỡng trong thân và rễ để nuôi nên cây sẽ héo càng nhanh và đặc biệt là sẽ bj mất nước nhanh hơn nhưng bộ rễ không đáp ứng kịp.
bạn tham khảo xem sao nhé. chúc bạn thành công

Lá là bộ phận quang hợp cho cây để trao đổi chất, cắt lá đi sao cây thở được bác? Khi đó hiện tượng trao đổi chất sẽ suy giảm, cây sẽ yếu đi. nếu sợ mất nước nhiều thì theo 1 số người đã làm là dùng bao nylon bịt cây lại để tránh hiện tượng mất nước qua lá khi rễ ko còn khả năng hấp thụ nước hoặc hấp thụ yếu, giúp cây ko bị mất sức. Hoặc giữ ẩm cho cây dưới bóng mát, điều này đòi hỏi đến môi trường cây đang nuôi trồng, vì ko phải chỗ nào, nhà nào cũng có đủ bóng mát lý tưởng cho cây loại này được, nhất là nhưng nơi như Sài Gòn hiện nay do nhà quá nhiều và ít cây cối, bụi bặm thì kinh khủng nên đến người cũng thở ko nổi nữa, đồng thời nhà ở Sài Gòn thường ít có sân rộng để trồng cây lớn, chỉ đủ đất trồng mấy cái cây mini, nên để có được bóng mát dưỡng cho cây ốm yếu như vầy cũng gặp rất nhiều khó khăn.

Suy nghĩ của tôi là vẫn giữ lá vậy cho nó rụng tự nhiên nếu nó ko chịu nổi nữa, để nó thở tự do nhằm tạo điều kiện cho quá trình quang hợp được cao nhất, bù nước = cách để nơi thoáng mát và giữ ẩm (ko phải ướt) cho nó đỡ mất nước, ko biết suy nghĩ vậy đúng ko.
Xin bác cho hỏi cái chỗ đo đỏ dùm vì ko rành ppm là bao nhiêu, bác chỉ cụ thể số lần phun trong ngày và liều lượng cho 2 lít nước.

Riêng khoản cắt rễ thì tôi chưa có kinh nghiệm nên chưa biết làm, chưa biết rễ hư, rễ thối... là rễ ra làm sao, vì tôi mới có cái cây loại này lần đầu tiên và từ trước đến giờ chưa chơi lan nên còn thiếu kinh nghiệm, và tôi cũng chưa hiểu tại sao phải cắt bỏ rễ hư? để rễ hư thì sẽ ảnh hướng thế nào? Xin các bác chỉ giúp cho.
Thanks.

Cái cây ấy chả cần cắt thì mấy là gốc cũng sẽ tự rụng thôi, cứ treo ở đấy, chả cần tưới tắm gì cả, không thì cây sẽ chết thối đấy. Rễ hư là nguồn mang bệnh trên cây, hơn nữa, nó không còn thực hiện được các chức năng của rễ nữa, cắt đi là phải quá rồi còn gì bạn. :roll:

theo mình bạn cứ treo lên dậy hi vong nó sông sót ( câu trơi khân phật thui) ko thui bõ tiền mua cây mới đi .........khi cây có dâu hiêu phuc hồi rùi mơi đươc bón phân kich thich ra rệ ( b1 rootlex npk 30-10-10 .vvv mổi tuân 1 lần
cần xem lại cách trông lan ....ngoc điểm la cây ưa ẩm nhưng ko chịu úng ....nhúng vô châu nươc dây chắc chêt sớm ....ơ nhà minh trông ngoc điểm chỉ cột vô gốc cây ngay tười 2 lần ....
thư hai ngoc điểm nói riêng phong lan noi chung ko ưa nang chiều ...nếu để nắng chiều..cây se die sớm..bạn nên tìm gì ch3 nắng chiều lại...
ko bit bạn trồng lan lâu chưa chứ dân trồng lan có câu : trồng lan mà ko chêt ko phải là trông lan...hui trươc mình mơi trờng chêt cả đống...nhưng mà càng ngay càng tôt hơn ...nó như 1 loại ma tuy có đươc cây lan này sẽ mun co thêm 1 cây khac ...rui cà nhà sẽ đây phong lan luc nao ko hay
bạn nên chuyển sang trống số giông dễ trồng ..như denro hồ điêp. chư mây cai lan rưng như ngoc điểm khó ra hoa lắm....ban vao trang www.dalatrose.com để bit thêm ở đó có nhìu bai về lan hay lăm ....
chuc ban may măn với cây ngoc điểm

Đúng lá là bộ phận quang hợp cung cấp chất hữu cơ cho cây dễ sống, nơi trao đổi khí của cây trồng. Nhưng nên biết rằng hơn 90% nước bốc hơi qua lá và chỉ một phần rất nhỏ để tạo chất khô tích lũy cho cây. Bạn sợ cây không có lá sẽ chết vậy những cây tự rụng lá hoặc vặt hết lá sẽ ra sao chúng chết hay ra tược non để tiếp tục sống. cây quá yếu nếu để lá chỉ tổ làm cây mau khô mà thôi và chờ đến khi rụng hết lá thì toi lun rồi. Vấn đề còn nằm ở chỗ là lượng đường còn nằm trong thân cây sẽ nuôi cây ra lá mới. Rễ không hút được nước nhưng lá vẫn thoát hơi nước ra bên ngoài thôi. Bạn về bẻ một cành cây cắm vào chậu nước coi xem lá cây sẽ héo như thế nào? Mà ở đây không phải là cắt cụt hoàn toàn mà vẫn chừa lại một đoạn chứ. Để nơi quá ẩm cây sẽ dễ bị nhiễm bệnh mà thôi. rễ không còn mà đòi quang hợp gì lấy nước đâu ra cho cây quang hợp nữa, bạn có nhớ phương trình tạo gluco ở môn sinh học chứ phải có nước mới tạo được mà. Cây của bạn vẫn còn một rễ xanh đó thì khả năng phục hôi sẽ được. Đối với lan nhiều khi đem nhổ về không có rễ nhưng vấn sống đó và chúng sẽ mọc rễ sau một thời gian mà thôi.
còn rễ hư hả bạn thấy nó bị thối nũn là bị hư rồi. phải cắt bỏ phần hư đi để tránh ảnh hưởng tới phần còn tác dụng và để dễ tạo ra rễ mới chứ
còn ppm đó là đơn vị đo tính bằng phần triệu 1ppm = 1/1 triệu lít hay 1miligam/ 1kg
mà có một cây thì bạn không cần phải dùng mấy loại thuốc đó làm gì sử dụng nước dừa non phun cũng được rồi ngày phun khoảng 2 lần là được.

Cây Ngọc Điểm khi mang về:

Cây sau 10 ngày chăm sóc:

Xin ý kiến các bác.
Thanks.

[FONT=Verdana,Helvetica]

Thu tàn lá rụng buồn xao xác.
Xuân về lộc gãy quá xót xa
[/FONT]

Cây Ngọc Điểm bị héo rũ lá sau gần 1 tháng chăm sóc, giờ thấy phía dưới phần gốc mọc ra cái gì trắng trắng như hình dưới, nhờ các bác chẩn đoán dùm coi là nấm hay rễ hay cây con... Vì chưa có kinh nghiệm về Đai Châu, mong các cao thủ chỉ giáo.
Thanks.

Vì muốn các bác thấy rõ nên post nhiều tấm, các bác thông cảm.
Cám ơn các bác rất nhiều.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back