Loài ng có phải là sv tiến hóa nhất?

HoangtuPOG

Senior Member
E định làm 1 bài luận văn về vấn đề này :D(bik đâu dc mời sang ha wợt nhở :D)
Đi đâu cũng nghe ng ta nói là ng là loài tiến hóa nhất, ưu việt nhất nhưng thực sự phải vậy ko hay là do loài ng chúng ta có bản tính hay tự tôn nhau lên như việc trc kia vào thời trung cổ thì ông Galile nói earth xoay quanh sun liền bị thui.
E nghĩ loài ng chúng ta chưa hẳn là loài tiến hóa nhất, nói đúng hơn là loài thông minh nhất thui. Lí do:
- Loài chỉ tiến hóa khi đặt nó trong 1 hoàn cảnh ko thuận lợi nên nó tiến hóa để phù hợp hơn nhưng con ng từ khi chăn nuôi trồng trọt đã ko còn đi săn--> các giác quan giảm = hết thính :| và tới tận bây h có quá nhìu phát minh khiến loaì ng ko cần hoạt động (hỏi 1 anh zai chị gái nào đi chợ cách nhà 100m mà ko đi xe nổi ko ;)) ) -->giảm hoạt động tức là giảm khả năng
- Cuộc sống ngày càng tiện nghi + dễ sống, y tế phát triển ->cá thể íu ớt vẫn sống và sinh sản kéo theo việc cá thể ko good xuật hiện ngày càng nhiều # loài thú thì con nào khỏe nhất, đánh nhau giỏi nhất mới dc giao phối con cái = nguồn gien tốt, cơ thể tốt, giống tốt -->con ng ngày càng thui chột vốn gien
Nói cách # là con ng đã tự đưa mình ra khỏi dòng chảy tiến hóa và tự tiến hóa theo 1 hướng # tự nhiên (tự nhiên phát triển thiên về cơ còn con ng phát triển thiên về trí) và nếu theo sinh học thì con ng đang dần "lùi hóa"
- Đã nghe 1 bài báo trên mạng là lượng gien trên NSt Y của con ng giảm mạnh, e nghĩ cũng do lí do trên
Vậy phải chăng nhân đạo (em nghĩ nó phát triển từ tình đồng loại) và tình iu(nghĩ nó đi từ tình dục, bản năng loài thú phát triển thành) đã đưa con ng đi lên (từ 1 loài íu ớt nhưng sống bầy đàn và hỗ trợ lẫn nhau, tìm tòi mà ra bây h) và bây h đã hiện mặt trái của chúng (các vốn gien quý mất dần, giác quan giảm khả năng)
và nếu cứ tiếp tục thì tương lai con ng sẽ như đám khủng long xưa kia là tuyệt chủng nếu gặp thiên thạch hay sóng thần núi lửa ..... do khả năng thích ứng ko còn
E cũng đưa ra vài cách phục hồi lượng gien để tăng lượng gien trên NSt Y(nói sai thì sửa, đừng la tội thằng pé):
- đột biến các tinh trùng or trứng --> phản nhân đạo = loại
- chuyển gien từ X sang Y bớt --> ai cho đột biến trên ng = loại nốt
- đưa loài ng về "rừng ở zới khĩ", khi con ng hòa mình vào dòng chảy tiến hóa thì sẽ phát triển lại -->h chả ma nào thèm vào rừng nói chi cả loài = khó quá
- cùng các nhà sử học tìm ra nơi con ng phát sinh và tìm vài cá thể ở đó(nghe đâu ở nam châu Phi là nơi phát sinh còn vài d6an tộc ở đó) -->đưa giống họ ra thế giới để nâng cao lượng gien (vấn đề là hơi khó do họ chỉ vài chục ng mà thế giới hơi bị bự)
Mọi ng xem thấy sai đúng thì cho e ý kiến để vít luật văn hé :D

à em nói thêm là gien tốt dẫn mất do "tình iu" : những ng íu ớt, "lặc lè", tật nguyền vẫn có thể lấy dc vợ or chồng or sinh con trong khi loài thú thì #
VD: ng bị hội chứng marfan, thiếu máu vẫn lấy dc vợ và sinh con và di truyền kiểu gien bệnh của mình
đáng thương hơn là nhưng ng bị bệnh down,....... bị cưỡng hiếp và mang thai trên báo chí, mạng dc đăng gần đây
tinh tinh or gorilla thì con đầu đàn dc .......... :hihi: còn con đực íu # thì đành nhìn và nhịn :mrgreen:

Loài người vẫn tiến hoá chứ ạ, vì gen vẫn có khả năng tự đột biến, ở những đoạn intron đột biến được tích luỹ dần=> vẫn có khả năng hình thành loài mới :mrgreen:

thật ra thì bạn đang xét về phương diện tiến hóa sinh học của loài người. Công nhận về mặt này thì con người khó có thể tiến hóa hơn nữa, nhưng các loài động vật khác dù vẫn tiến hóa, nhưng với điều kiện sống hiện nay, chúng khó có thể bắt kịp loài người:
-Điều kiện sống ko thay đổi quá sâu sắc làm chúng ko thể tạo ra một cú "đại nhảy vọt", dù cho những loài thuộc bộ linh trưởng gần gũi nhất với người, cũng không thể tiến hóa thành một loài thông minh hơn loài người (khéo chúng bị săn bắn đến tuyệt chủng trước khi tiến hóa thành công ấy:mrgreen:)
-Loài người bị mất chút locut của nst Y, ít chịu tác động của chọn lọc tự nhiên còn khả quan chán so với nhiều loài động vật (nhất là chim và thú), Chúng bị săn bắt, bị mất chỗ ở, nguồn thức ăn, chia rẽ, một cơ số alen bị mất đi, số biến dị giảm đến đáng sợ => việc chúng sống sót đc đã khó, nói gì đến tiến hóa.(cái này gọi là con người ko chơi đẹp:hihi:)
-Về việc hoàng tử nói "Tự nhiên phát triển thiên về cơ" thì ko phải lắm, chỉ là nếu phát triển thiên về cơ thì tốn ít thời gian để thích nghi hơn thôi, tuy nhiên sự thích nghi này lại ko hiệu quả cao ko môi trường biến đổi vì nó ko thích nghi đc linh hoạt hơn phát triển về trí. Chứ thế nào là "tiến hóa tự nhiên" thì ko thể biết đc. Vì sự tiến hóa từ vượn cổ thành người là tự nhiên mà.
-Cá thể tuy yếu ớt, có bệnh nhưng họ có thể mang các gen tốt khác và truyền lại cho đời sau.Ko nên quá lo lắng về việc này, vì con người sống theo xã hội, và với bất cứ khả năng, ngoại hình, thể chất gì, chúng ta đều có thể tìm ra vị trí của mình cho xã hội và giúp cho loài người phát triển hơn. Ko nên coi y học là "nguyên nhân làm tồn tại gen xấu trong quần thể người" mà nên coi y học như "cách khắc phục các gen xấu đó" :hum:
-Các con vật khác thì cần một quần thể gồm toàn các cá thể có phẩm chất cao, còn quần thể người thì chỉ cần một lượng nhỏ cá thể là ổn. Một quốc gia chỉ cần một số ít thiên tài (5=>6 %) là ổn rồi, họ phát minh và những người còn lại ứng dụng phát minh đó.
-Việc so sánh người với khủng long là sai lầm, loài người có khoa học công nghệ, và mình tin rằng nhờ đó, loài người sẽ thoát khỏi tuyệt chủng. Bạn hơi bất công khi áp đặt tiêu chuẩn thích nghi của các loài động vật khác vào cong người như thế, vũ khí của loài người là lao động, là công cụ. Điều đó như bảo một con rư tử rụng hết răng và ko có móng vuốt là yếu ớt vậy.
Các biện pháp của bạn giúp con người tiến hóa hơn theo mình là hoàn toàn sai lầm và ko thể thực hiện^^. Nó phi nhân tính. Hai kế hoạch cuối là bất khả thi. Vì một quy luật đơn giản là trao đổi đồng giá, muốn được cái gì phải trả giá. Muốn đc một loài người tiến hóa hơn đồng nghĩa phải có loại thải hàng loạt, biết đâu đc giác quan nhạy bén, thể lực cường tráng, con người lại kém thông minh đi. còn việc khôi phục nst y, mình nghĩ sau này y học sẽ có cách giải quyết^^.
Và chính mình cũng ko muốn loài người tiến hóa theo cách đó, thế thì tàn nhẫn quá.
Loài người đã "tiến hóa" theo cách khác, đó là tiến hóa văn hóa. Làm một phép so sánh đơn giản loài người thời mới hình thành các quốc gia cổ đại, thời phong kiến và bây h, loài người đã thực sự làm nên rất nhiều kì tích, bởi họ biết lưu giữ thông tin, tri thức và công nghệ qua các thế hệ. Thế hệ sau đc kế thừa công nghệ, tri thức của thế hệ trước qua giáo dục, rồi tìm cách hoàn thiện nó. Tất cả là nhờ vào tài sản đặc biệt và phức tạp nhất trái đất: bộ não:o.
Biết đâu trong vũ trụ rộng lớn này, có hành tinh nào đó "khủng" hơn người thì sao nhỉ:hum:?

ko, ý em là chúng ta so với sinh học là "lùi hóa"
như đã nói, tiến hóa là thích nghi với hoàn cảnh mới (loài voi tổ xưa nhỏ đã tiến hóa thành voi bây giờ nên đối phó dc với nhìu loài săn mồi):hoanho:
và loài ng tuy hình thành loài mới nhưng khả năng thích nghi ngày càng thấp do đột biến tác nhân xấu vẫn dc duy trì sang các thế hệ, đơn cử là đột biến tạo nên tính trạng 6 ngón, marfan, ..........
mà câu hỏi chính ở đây là: loại ng có phải là loài tiến hóa nhất chứ e có nói là loài ng có tiến hóa nữa ko đâu :twisted:

cho đến bây h, tại trái đất, mình tin là loài người là loài tiến hóa nhất:oops:

à, ý bác pioda đúng thật:hoanho:
các biện pháp em đưa ra chắc khó thực hiện( gần = 0)
nhưng em đưa ra khủng long cũng ko phải ko có lý, tuy loài ng chúng ta có lao động, khoa học, công cụ nhưng thử nhìn gần lại( thiên thạch, núi lửa, động đất hơi xa nhỉ), chỉ 1 dòng virus cúm mới đã khiến thế giới chao đảo rùi :| trong khi virus đột biến rất dễ dàng và số ng chết đó em nghĩ(chủ quan) là do họ íu ớt về thể chất (em nghĩ là do gien do bên US và mexico đời sống cao hơn VN ->có lẽ thể chất cao hơn chứ nhỉ) -->điều đó có nghĩa là tuy có khoa học nhưng khoa học chưa tiến bộ tới mức tránh dc thảm họa về sinh học lớn nhưng ko có nghĩa là em nói rằng khoa học chúng ta thấp(chúng ta đã dẹp dc thủy đậu, lao, phong, sạc :bimat: rồi), chúng ta dù sao vẫn chịu thua nhiều bệnh (vài loaị ung thư, sida :D)
và nếu thảm họa vật lý, địa chất xảy ra thì chúng ta có cơ hội sống ko trong khi sức ko đủ(nc giàu lo chưa xong nói j` nc nghèo) vả lại chúng ta lại gây ra nhìu thảm họa torng tương lai mà(nhà kính kéo theo nc dâng, rừng bị dẹp sạch ......., dù có nhìu cá nhân cơ quan cố cứu nhưng cũng ko bắt kịp tốc độ hủy hoại)
em nghĩ "tự nhiên thiên về cơ" là do, em thấy đa số các loại thực lẫn động và cả vi đều tập trung thích nghi với hoàn cảnh(phát triển sao cho cơ thể mạnh hơn, khỏe hơn), chỉ 1 số ít là theo trí như 1 số loài linh trưởng biết dùng dụng cụ(cây, đá)
1 chỗ sai của e nữa là em quên nghĩ tới phần con ng đang kill các loại #(nôm na là cạnh tranh đất sống, làm thuốc :ah:)
dù j` cũng cám ơn bác pioda giúp đỡ, bài luận của em sẽ tốt hơn + khắc phục chỗ sai
p/s: ưu tiên ghi nick bác vào phần prefe :mrgreen:

nếu nói "loài người là loài tiến hóa nhất" thì bác có thể cho em biết tại sao ko :mrgreen:
em nhét vào bài luận lun

à, sẵn cho em hỏi câu ngoài lề tí, em hỏi báo đài hoài mà ko ra, gửi mail thì ko thấy hồi âm
ngày xưa em có đọc qua 1 bài báo nói về 1 hội chứng mà ng bị khi thấy 1 hiện tượng, sự việc đang xảy ra liền có cảm giác là đã thấy trong mơ(nôm na là giấc mơ tiên tri ấy) nhưng thực tế ko phải, vậy tên hội chứng đó là gì nhỉ(nhớ là tên dài lắm mà hồi đóa em mới học trung học cơ sở nên......:eek:)
và có thể cho em xin link của web nào nói nhiều về các hội chứng, bệnh thần kinh, di truyền, tâm lý ko( em mê ngành thần kinh ,di truyền :D), có ebook hay link torng 4rum mình cũng dc, tại em mới tham gia nên có nhiều thứ chưa biết :)

Như bọn em được học 1 số thầy về tiến hoá thì thầy nói là xét về phương diện tiến hoá thì không thể nói là loài người tiến hoá nhất, có thể loài người là loài thông minh nhất, tiến hoá là nó có cấu tạo để có thể phù hợp với chức năg của nó, có thể duy trì và gia tăng số lượng. Ví dụ như thuỷ tức ta không thể nói hệ tiêu hoá của nó là kém tiến hoá, vì hệ tiêu hoá như vậy là dáp ứng được nhu câu hấp thụ dinh dưỡng của nó, mình không thể cho hệ tiêu hoá của người vào thuỷ tức đc.

như ví dụ của quỳnh mi thì đó là nói về sự thích nghi chứ ko phải sự tiến hoá. Và ý của bạn hình như để chứng minh "ko có loài nào thích nghi nhất" chứ ko phải "ko có loài nào tiến hoá nhất".

Ko nên coi y học là "nguyên nhân làm tồn tại gen xấu trong quần thể người" mà nên coi y học như "cách khắc phục các gen xấu đó"
em ko đồng ý về câu này, lí do là bản thân y học là chữa bệnh, phòng bệnh, trị bệnh torng khi ngành y học di truyền chỉ mới hình thành gần đây
và y học làm sao khắc phục dc những thứ liên quan tới di truyền? hỏi bác sĩ trị bệnh down, marfan, turner làm sao, bác sĩ cũng giơ tay hàng thui và chẳng lẽ bác sĩ nói rằng : anh chị bị bệnh này thì ko nên sinh con
y học hoàn toàn ko có khả năng khắc phục gen dù xấu hay tốt lẫn đột biến (ung thư là 1 dạng đột biến và tới nay nó vẫn là căn bệnh thuộc hàng khủng :ah:)
vì lí do đó em nghĩ rằng y học và nhân đạo cả tình iu là thứ khiến các cá thể mang gien ko tốt tồn tại
lập luận của em 1 phần dựa trên:
loài ng đã biết trồng, chăn nuôi từ lâu, và kể từ lúc đó, loài ng đã tách mình ra khỏi dòng chảy tiến hóa, trong khi các loài # vẫn tiếp tục tiến hóa thì loaì ng chúng ta đã dừng lại
chưa hết, do chúng ta liên tục tạo các vật hỗ trợ khiến cho môi trường sống hoàn toàn thuận lợi(1 điều kiện tiên quyết của tiến hóa là loài đó phải sống trong môi trường bất lợi để dần thay đổi kiểu hình đến kiểu gien và cuối cùng là hình thành loại mới) do đó chúng ta ko những dừng lại mà còn đi lùi nữa(do các cá thể xấu tồn tại càng lúc càng nhiều nên ko còn cạnh tranh để tiến hóa nữa)
vậy torng suốt thời gian chúng ta dừng và lùi thì liệu rằng chúng ta còn đứng đầu các loài nữa ko?
ngoài ra, nếu lấy lí do chúng ta thống trị địa cầu để nói chúng ta là loài tiến hóa nhất thì ko phải vì ngày xưa lúc khủng long thống trị vẫn có các lòai có vú mà

em nhớ mang máng để tiến hóa hình thành loài mới thì phải ra qua:
- sinh vật sống trong môi trường thuận lợi và xuất hiện các yếu tố ko thuận lợi
- sinh vật bị đặt trong môi trường ko thuận lợi(thời tiết, loài ăn thịt, môi trường nc, đất, gió....)
- thay đổi kiểu hình để thích nghi, các cá thể gien tốt hơn, mạnh hơn tồn tại và chống lại các yếu tố chọn lọc tự nhiên
- 1 số cá thể gien ko thuận lợi với môi trường đó phải die or di cư sang vùng thuận lợi hơn
- từ thay đổi kiểu hình sẽ dẫn tới thay đổi kiểu gien dần dần
- cho đến lúc thay đổi kiểu gien vượt qua giới hạn của loài thì nó sẽ xuất hiện loài mới
- tiến hóa kết thúc và chuẩn bị bắt đầu cho chu kì tiến hóa tiếp theo
sự tuyệt chủng của khủng điểu, chim dodo là VD cho loài bị đặt trong môi trường ko thuận lợi và đã ko kịp thay đổi để thích nghi
sự hình thành loài ngựa ngày nay là bằng chứng của sự tiến hóa để thoát khỏi yếu tố bất lợi : móng thành guốc và dần chỉ còn 1 móng để chạy nhanh và ngày càng to lớn để chống chọi bệnh tật, giành thức ăn là cỏ và càng lớn thì càng chạy nhanh
riêng loài ng hiện ko nằm trong môi trường bất lợi nên ko thể tiến hóa mà do liên tục nằm trong môi trường thuận lợi 1 thời gian dài nên phải nói là 'lùi hóa" chứ ko tiến hóa

ah, trên lí thuyết thì hoàng tử nói đúng, nhưng thực tế thì ko dễ dàng như vậy, như mình đã nói ở trên. Những loài mà có thể tiến hoá thành loài có thể ganh với người chắc chỉ có chim và thú, nhưng chúng bị săn bắt và mất đi lượng lớn biến dị. khi gặp điều kiện thay đổi, chúng dễ chết hàng loạt hơn là thay đổi và tiếp tục phát triển.
Mà con người dù lùi hoá, các loài khác có tiến hoá đi nữa, rất khó có thể nói rằng sẽ có loài bắt kịp loài người. Như theo lý thuyết, ở người, thì thế hệ sau thường cao to hơn thế hệ trước. Nhưng việc đến một lúc nào đó con người trở thành khổng lồ thì là... ko tưởng:akay:

con ng cao to hơn thế hệ trc do hoàn cảnh sống thuận lợi hơn (chất lượng sống tăng, GDP tăng.....)
nhưng đúng là thực tế con ng giết khá nhiều loài nên khó có thể tiến hóa tiếp :ah:

ngày xưa em có đọc qua 1 bài báo nói về 1 hội chứng mà ng bị khi thấy 1 hiện tượng, sự việc đang xảy ra liền có cảm giác là đã thấy trong mơ(nôm na là giấc mơ tiên tri ấy) nhưng thực tế ko phải, vậy tên hội chứng đó là gì
Hiện tượng ấy là hậu tri
mình cũng hay gặp lắm ...........:bimat:

mình thấy hay quá nên muốn tham gia tí. Theo mình thì con người vẫn là loài tiến hóa nhất vì mục đích của tiến hóa là đảm bảo sự tồn tại lâu dài của loài, làm cho loài phân bố ngày càng rộng và tồn tại ngày càng lâu. Các loài sinh vật khác nói chung bị kiểm soát bởi môi trường mà ko có cách nào thoát dc. Do đó, chúng chỉ có thể tiến hóa bằng cách thích nghi ngày càng cao với môi trường, và để đảm bảo sự tồn tại của loài, chúng phải loại bỏ những cá thể kém thích nghi. Tuy nhiên, đối với con người, sự biến đổi có tính đại nhẩy vọt đã giúp con người thoát khỏi vòng kiểm soát của môi trường, sự phát triển của trí tuệ làm cho con người có thể cải tạo môi trường để biến nó phù hợp với mình (mà ko cần phải tự biến đổi mình cho phù hợp). Kết quả là con người có thể chiếm lính mọi môi trường sống, vì thế ko có lí do gì để loại thải các cá thể kém thích nghi.
Xét về mức độ thích nghi với một loại môi trường nào đó thì con người thua các loài sinh vật khác, nhưng xét về khả năng sống trên nhiều môi trường khác nhau thì ko có loài nào bằng chúng ta. Bạn có thể sống ở rừng một thời gian rồi xuống biển sống bình thường, nhưng chỉ cần bạn đưa một con thú trên rừng xuống biển sống mà ko chăm sóc đúng cách thì nó sẽ chết ngay. Vậy ai tiến hóa hơn?

Muốn biết có phải tiến hóa nhất không thì phải xem thử các tiêu chuẩn để đánh giá mức độ tiến hóa là gì đã.
Chuyện con người có còn tiến hóa hay không thì vẫn còn là vấn đề được tranh luận rất nhiều và hình như chưa có kết quả.

tại sao lại ko tin tươg now con người là loài tiến hoá nhất nhỉ,chúng ta đang nắm trong tay hành tinh này mừ.trái đất.nếu như nói loài ng ko fải tiến hoá nhất thì chắc nó chỉ xảy ra khi chúng ta rơi vào hành tinh khác,,,,,,hí!!!!!!thứ hai nữa là đang xét tiến hoá nhất chứ ko fải là có tiến hoá nữa ko,chúng ta vẫn chưa tìm ra loài nào hoàn thiện hơn loài ng mà....

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back