Sử dụng tảo Chlorella, Spirulina trong xử lý nước thải

trong.biotech

Junior Member
Mình đang nghiên cứu dùng 2 loại tảo Chlorella, Spirulina trong việc xử lý nước thải,mục đích của mình muốn xây dựng mô hình và tối ưu hóa hiệu xuất xử lý nước của chúng trong quy mô phòng thí nghiệm ai làm về tảo , hay có tài liệu về vấn đề quan tâm thì giúp mình với .(y)

hiện nay ,vấn đề sử dụng vi sinh vật để xử lý nước thải không còn lạ lẫm gì nữa nếu không muốn nói là đầy rẫy,nhưng không hiểu vì sao vi tảo lại rất ít được sử dụng cho vấn đề này.với hàm lượng pr cao ,mình nghĩ nếu sử dụng chúng xử lý nước kết hợp thu nhận sinh khối cho nuôi trồng thủy sản là rất ok. 1 công đôi việc mà có vẻ như ít người quan tâm đến

hiện nay ,vấn đề sử dụng vi sinh vật để xử lý nước thải không còn lạ lẫm gì nữa nếu không muốn nói là đầy rẫy,nhưng không hiểu vì sao vi tảo lại rất ít được sử dụng cho vấn đề này.với hàm lượng pr cao ,mình nghĩ nếu sử dụng chúng xử lý nước kết hợp thu nhận sinh khối cho nuôi trồng thủy sản là rất ok. 1 công đôi việc mà có vẻ như ít người quan tâm đến

Hi trọng, mình không rành trong lĩnh vực VSV hay vi tảo. nhưng theo ý kiến chủ quan của mình, nếu bạn sử dụng vi tảo để xử lý nước thải thì sẽ gặp một số vấn đề như sau:
+ bạn phải cung cấp ánh sáng cho hệ thống xử lý nước thải bằng vi tảo, sẽ tốn chi phí lớn cho năng lượng, thiết kế, diện tích . . .
+ như bạn nói, hàm lượng protein vi tảo rất cao, vậy thì khi nó chết có gây ô nhiễn lại nguồn nước hay không?
+ mình được biết thu hồi sinh khối tảo rất khó khăn và tốn chi phí. bạn có tính đến chuyện này không?
+ bạn nói thu nhận sinh khối tảo cho nuôi trồng thủy sản, mình thấy cái này không ổn lắm. sau khi xử lý nước thải xong bạn có giám chắc là nó không hấp thu các chất độc hại không? nếu cho tôm cá ăn, nó không chết mà tồn dư một lượng trong cơ thể, khi con người ăn vào rồi sinh ra ung thư thì sao? chưa kể nếu đem xuất khẩu mà bọn tây nó phát hiện ra thì chỉ có phá sản

Rất mong các bạn đóng góp ý kiến thêm.

+ bạn phải cung cấp ánh sáng cho hệ thống xử lý nước thải bằng vi tảo, sẽ tốn chi phí lớn cho năng lượng, thiết kế, diện tích . . .
mình nghiên cứu xử lý và tối ưu hóa mô hình trong phòng thí nghiệm, với quy mô như vậy mình nghĩ chi phí cho năng lượng, thiết kế, diện tích như bạn nói la ko đáng kể, còn nghĩ tới việc đưa mô hình ra thực tiễn thì lúc này 3 vấn đề này có thể giả quyết được , thứ nhất nguồn cung cấp năng lượng cho tảo sinh trưởng tăng sinh khối chính là asmt , thứ 2 diện tích chính là địa điểm mình cần xử lý(ao , hồ ...)
+ như bạn nói, hàm lượng protein vi tảo rất cao, vậy thì khi nó chết có gây ô nhiễn lại nguồn nước hay không?
mục đích của mình là dùng tảo xử lý nước và thu nhận sinh khối tảo phục vụ nuôi trồng thủy sản mà, vậy sinh khối tảo còn đâu mà có thể làm ô nhiễm được .nếu mình chỉ dừng công việc ngang xử lý nước thì đúng như bạn nói , ô nhiễm lại liền vì hàm lượng Pr của tảo rất cao (spirullina từ 55-75% cơ )

+ bạn nói thu nhận sinh khối tảo cho nuôi trồng thủy sản, mình thấy cái này không ổn lắm. sau khi xử lý nước thải xong bạn có giám chắc là nó không hấp thu các chất độc hại không? nếu cho tôm cá ăn, nó không chết mà tồn dư một lượng trong cơ thể, khi con người ăn vào rồi sinh ra ung thư thì sao? chưa kể nếu đem xuất khẩu mà bọn tây nó phát hiện ra thì chỉ có phá sản.

mình nghĩ vi tảo nói riêng và tảo ( dạng không độc) nói chung được coi như TV thủy sinh , tức là chúng có khả nằn hấp thụ các kim loại nặng nhưng theo mình nghĩ chúng sẽ chuyển hóa các dang hấp thụ này cho mục đích sống , cấu tạo các thành phần tế bào chứ chúng không thể tích tụ trong cơ thể ở chính dạng đó , như thế thì đầu độc chính cơ thể chúng.mình thấy chỉ có động vật laọi 2 mảnh vỏ (trai, sò, hến ...) mới tích tụ như vậy ah
+ mình được biết thu hồi sinh khối tảo rất khó khăn và tốn chi phí. bạn có tính đến chuyện này không?
đây mới chính là vấn đề mình rất quan tâm mong cùng mọi người trao đổi.

Chào các bạn!
Mình cũng đang tập tành nuôi tảo (chủ yếu là chlorella) nên cũng rất quan tâm đến vấn đề làm thế nào để tăng sinh khối tảo và làm thế nào để thu hồi sinh khối lớn nhất.:???:
Theo mình biết thì phương pháp sốc nhiệt là phương pháp phổ biến nhưng đây là phương pháp thiếu tính ổn định. Vậy còn có cách nào khác để tăng sinh khối không?
Còn việc thu hồi sinh khối tảo thì theo mình nếu được nên cố định sự tăng trưởng của tảo trên một giá thể nào đó phù hợp.

hi Trog, mình đã từng nuôi tảo chlorella trong phòng thí nghiệm để phục vụ cho việc tách hợp chất trong chlorella. sau khi hoàn thành xong mình chuyển qua nghiên cứu thử khả năng xử lý nước thải của nó, mà cụ thể là nước rỉ rác. Kết quả rất là khả quan, nó có thể sống tốt trong môi trường nước rỉ rác. sau khi nuôi mình thấy nước trong lên rất nhiều, tuy nhiên vì thời gian có hạn nên mình không phân tích các yếu tố của nước thải trước và sau khi nuôi. Nhưng mà điều mình lo lắng là vì tế bào tảo chlorella quá nhỏ nên sau khi xử lý xong thì vấn đề khó khăn là xử lý các tế bào chết tảo chlorella.Mình đã thử tìm nhiều tài liệu liên quan nhưng ít ai sử dụng tảo chlorella để xử lý rác cả. Đây là ý tưởng rất hay nhưng còn nhiều vấn đề vướng mắc. Chúng ta cùng thảo luận kỹ về vấn đề này

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back