Bio-statistics

Em có 1 số phần cũng phải dùng đến mấy cái thống kê, nhưng mờ động vào thấy đầu óc nhức bưng bưng, đọc 1 hồi không sao back ngược lại được để hiểu vấn đề. Hiện nay, vẫn còn rất nhiều bức tường to tướng tồn đọng. Các anh chị cho em hỏi, trong di truyền liên kết giới tính, khi tính mức độ tin cậy của tần suất 1 alen của gen nằm trên NST X của quần thể, thông thường người ta dựa vào phương pháp nào???? :eek:
Nếu hỏi về thống kê trong di truyền thì hỏi đúng chỗ rồi đó, chết cái chưa hiêu ý bạn muốn hỏi gì. Có cách nào diễn đạt câu hỏi rõ hơn hoặc tốt nhất dùng tiếng Anh vào những chố thuật ngữ để dễ hiểu đi. Cám ơn

AdaPlas

Em dốt ngoại ngữ ạ, em cứ trình bày thế này cho dễ hiểu nhé, em chắc là mấy "thuật ngữ" em dùng không quá khó hiểu đâu ạ.
Em khảo sát tần suất của một locus STR nằm trên NST X của người, locus này có 7 alen, sau khi khảo sát 200 nam giới và 100 nữ giới, em thu được bảng tần suất alen của locus này. Em muốn kiểm tra xem liệu số liệu em thu được có phản ánh được đúng phân phối alen trong quần thể nghiên cứu này không, em có thể sử dụng tiêu chuẩn thống kê nào để kiểm tra.
vấn đề đặt ra rõ chưa ạ.
Thông thường nếu khảo sát tần suất các locus STR nằm trên NST thường, em vẫn dùng chitest để kiểm tra mức độ phù hợp của tần suất alen thu được với định luật Hardy-Weinberg

Em dốt ngoại ngữ ạ, em cứ trình bày thế này cho dễ hiểu nhé, em chắc là mấy "thuật ngữ" em dùng không quá khó hiểu đâu ạ.
Em khảo sát tần suất của một locus STR nằm trên NST X của người, locus này có 7 alen, sau khi khảo sát 200 nam giới và 100 nữ giới, em thu được bảng tần suất alen của locus này. Em muốn kiểm tra xem liệu số liệu em thu được có phản ánh được đúng phân phối alen trong quần thể nghiên cứu này không, em có thể sử dụng tiêu chuẩn thống kê nào để kiểm tra.
vấn đề đặt ra rõ chưa ạ.
Thông thường nếu khảo sát tần suất các locus STR nằm trên NST thường, em vẫn dùng chitest để kiểm tra mức độ phù hợp của tần suất alen thu được với định luật Hardy-Weinberg

Trong các text book cư bản thì Chi-square test có thể được dùng để kiểm tra xem phân bố tần số các kiểu gen trong mẫu nghiên cứu có lệch khỏi cân bằng Hardy-Weinberg (departure from HWE proportions) hay không, nhưng trên các paper tạp chí Quốc tế, thông thường bọn tôi hay dùng các software chuyên dụng để Test whether each sample at each locus is in Hardy-Weinberg (HW) equilibrium như phần mềm FSTAT. Bằng phần mềm này bạn có thể thực hiện các computer simulation hay các permutation test thì kết quả thông kê mới có độ tin cậy cao hơn, bạn có thể set hàng vạn hay hàng triệu triệu permutations tùy theo ý muốn để tính xác xuất của phép thử. Bạn có thể download miễn phí FSTAT bằng đường link dưới đây, download xong rồi đọc documentation của phần mềm bạn sẽ biết cách chạy và interpret kết quả thu được.
http://www2.unil.ch/popgen/softwares/fstat.htm

Sorry vì tôi không biết gọi tiếng Việt của một số thuật ngữ trên. Chúc may mắn.

AdaPlas

Em cảm ơn. Vấn đề của em là không hiểu quy tắc để kiểm tra phân bố tần suất các kiểu gen của các locus nằm trên NST giới tính - cơ sở lý thuyết của nó là thế nào, thực sự :eek:

Quá đơn giản: cái của bạn chính là Mean (có thể là tỉ lệ) +/- txSE, tức khoảng tin cậy. Nếu t = 1 thì khoảng tin cậy 95%, t = 2 thì khoảng tin cậy 99%. Vấn đề của bạn giản lược lại là: tôi có giá trị đấy từ mẫu đấy (M), tôi không biết giá trị thực của quần thể (m) là bao nhiêu.

Quá đơn giản: cái của bạn chính là Mean (có thể là tỉ lệ) +/- txSE, tức khoảng tin cậy. Nếu t = 1 thì khoảng tin cậy 95%, t = 2 thì khoảng tin cậy 99%. Vấn đề của bạn giản lược lại là: tôi có giá trị đấy từ mẫu đấy (M), tôi không biết giá trị thực của quần thể (m) là bao nhiêu.
bài toán là vậy thì áp dụng phương pháp nào để tính :???:

Hahahaha bác Lương tài thật, làm cách nào mà bác có thể đoán ra ý mà bạn sinh viên này hỏi như thế nhỉ? Tôi đảm bảo bản thân bạn sinh viên kia còn chưa hiểu mình đang muốn hỏi gì:botay:. Mệt quá.

mình đang cần sử lý thống kê bằng phần mềm POPGENE ai có hướng dẫn cho mình xin với. bản tiếng việt càng tốt ạ vì mình dốt tiếng anh quá. Chưa biết mã hóa số liệu kiểu gì cả? Cảm ơn mọi người nhiều

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back