Xử lý ethidium bromide

Hà Thị Minh Thi

Senior Member
Mọi người vui lòng cho mình biết phương pháp xử lý dung dịch, gel và các dụng cụ chứa ethidium bromide trong các phòng thí nghiệm với. Cảm ơn nhiều.

Nó bị phá hủy bởi UV nên dùng đèn UV hoặc phơi nắng tự nhiên. Mình hay chọn cách thứ 2.

Nó bị phá hủy bởi UV nên dùng đèn UV hoặc phơi nắng tự nhiên. Mình hay chọn cách thứ 2.
Mình cũng thấy nhiều phòng thí nghiệm chọn cách phơi nắng nhưng mình không biết cách đấy có đảm bảo an toàn không, cho cả bản thân nghiên cứu viên lẫn môi trường. Theo mình cách dùng chlorine như bạn Đính có lẽ hay hơn. Hiện nay nhiều Lab cũng dùng chlorine hoặc than hoạt tính.

Thực ra lượng EB mình dùng rất ít, pha thành dung dịch trong ống 1,5 ml. Mỗi lần chạy điện di xong nhuộm bằng cách nhỏ vài ul lên trên mặt miếng gel, trộn đều trên bề mặt dung dịch chỗ mà ADN sẽ xuất hiện. Cho nên chỉ sau 1 hôm là nó bị phân huỷ hết dưới ánh sáng tự nhiên.

mới có thêm 1 cách nữa để làm sạch EB trong Lab :
Make up the decomination solution just prior to use: This consists of 4.2g sodium nitrite and 20ml hypophosphorus acid (50%) in 300ml H20.
wash the contamination surface one with a paper towel soaked in the decontamination solution, taking care to avoid wetting electrical. Then wash five times with water-soaked paper towel using a fresh each time.

mới có thêm 1 cách nữa để làm sạch EB trong Lab :
Make up the decomination solution just prior to use: This consists of 4.2g sodium nitrite and 20ml hypophosphorus acid (50%) in 300ml H20.
wash the contamination surface one with a paper towel soaked in the decontamination solution, taking care to avoid wetting electrical. Then wash five times with water-soaked paper towel using a fresh each time.
Thông tin này quan trọng liên quan đến sức khỏe, sao tác giả không đề cập đến nguồn trích dẫn để cho mọi người có thể tin cậy. Thế này thì ai người ta dám áp dụng nhỉ?

Lời khuyên của em thì cũng là cách thứ 2, đơn giản,hiệu quả mà rẻ tiền.
Cách đơn giản nữa là ... cứ rửa nước, cho trôi xuống cống, thế là xong! Chẳng ảnh hưởng gì tới mình cả! Nói đúng châm ngôn "Vì tương lai con em chúng ta, kệ cha tương lai con em chúng nó ...)
Thật ra, cách rửa nước là cách chính xác nhất, nếu hệ thống nước thải của lab được dẫn vào hệ thống xử lý nước thải đúng tiêu chuẩn, tiếc là ở VN tới giờ thì ... chẳng có cái nào, theo em hiểu là thế.

Với lại, EtBr không quá độc (khi dùng với hàm lượng nhỏ), nên các anh chị cứ yên tâm mà dùng đi!

Đọc tiếng anh chẳng hiểu gì cả!:nhannho:!:cuchuoi:! Nhưng cố tìm mãi cái nồng độ hay làm lượng để nó có thể gây sai lệch di truyền mà chẳng thấy đâu! Khuyến cáo thì hiển nhiên là khuyến cáo! Còn, dân ở lab nhà ta có ai ngu mà cầm nắm trực tiếp vào EtBr đâu!
Ở môi trường làm việc ở Việt Nam, lỡ mà tiếp xúc với EtBr thì cứ tắm rửa sạch là okie (Em còn chưa thấy chỗ nào xây cái phòng tắm và bể rửa khẩn cấp cho các tình huống tai nạn, huống hồ nữa là trung tam này trung tâm kia :D:D). Ngoài ra, phần Biosafety ở Viêt Nam, cũng như các quy tắc an toàn trong phòng thí nghiệm đã được quy chuẩn đâu mà phải nghĩ ngợi nhiều các bác nhỉ??
Trường hợp khẩn cấp mà không thể tự xử lý được theo các lời khuyên và khuyến cáo, cũng như không có thời gian vào google để search :dance::dance: các bác vào TT chống độc ở BV Bạch Mai, hoạc là về Viện bỏng Quốc gia nhé!!! <<<<<<<<<<<< Đấy là khuyến cáo của em nhé!:buonchuyen:

Lab mình hình như trộn một loại thuốc tẩy mạnh với EtBr, khoảng 1-2 phút là EtBr mất màu và có thể đổ xuống bồn.
Đúng là khi làm SHPT nhiều thì phóng xạ với EtBr khó mà thoát. Đành tự an ủi là tổng liều lượng tiếp xúc 1 năm là bao nhiêu và có trong giới hạn an toàn hay không thôi. Nếu có con cái rồi thì càng thoải mái hơn nữa :mrgreen:

Bạn Hưng đã kiếm việc nhanh thế :hoanho::hoanho:Redsafe bạn bán đắt quá, có ai dám mua chứ :D Ai cũng tự an ủi là mình chỉ tiếp xúc với EtBr ít thôi, nên không sao đâu :cry: Tớ cũng thế này:oops: Tớ là tớ không mua. Lab ở trường BKHN thì còn có hẳn phòng riêng để nhuộm EtBr là an toàn lắm rùi chứ như lab hồi tớ đi thực tập thì nhuộm EtBr ngay cửa ra vào của lab. Nào đã ai bị sao đâu. Có sao chắc con cháu mình bị sao thôi:spam::spam:

Không độc đâu các bác. Nồng độ mình dùng hoàn toàn an toàn.Em toàn bốc bằng tay thôi. 4 năm nay mà có sao đâu

Không chết liền đâu mà sợ, chỉ có cái chết từ từ hoặc là để đời con cháu chúng nó chỉ có ngồi uống nước !!!!!!

Chẳng thấy ai bốc gel nhuộm EtBr bằng tay cả. Bạn làm thế mà không bị GS đuổi thẳng cổ ra ngoài thì hơi lạ đấy. (bạn không lo cho bản thân bạn nhưng người khác thì có - vì tay bạn sẽ sờ lung tung)
Dù EtBr đã bị degraded hết mất màu rồi, người ta vẫn cho detergent vào 30' để phá hoàn toàn trước khi đổ xuống bồn.
Có một quy định GS luôn lặp đi lặp lại với mấy Hs là: khi mày đeo bao tay thì cấm sờ vào cái gì ngoài khu vực của mày. Lạ thế đấy.:???:

Ở lab chỗ em làm culi, lúc duy nhất đeo 2 găng tay là lúc cho EtBr khi làm gel. Phải tuyệt đối an toàn :hoanho::hoanho::hoanho:Cũng có lần em hồn nhiên làm bắn EtBr vào tay, nhưng sau đó thì rửa tay với xà bông và sau 3 tháng vẫn chưa thấy triệu chứng của bệnh gì :)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back