Thần kinh

Loan.monkey

Senior Member
(y)
Em là mem mới, năm nay đang học lớp 12. Rất mong đc bàn luận trên diễn đàn. Em rất quan tâm về vấn đề thần kinh nên muốn cùng mọi người bàn bạc về vấn đề này. Có lẽ chỉ là lí thuyết suông thôi nhưng rất mong mọi người trả lời giùm em câu hỏi này: Tại sao xung thần kinh chỉ truyền qua xinap theo 1 chiều? Em đã có câu trả lời rồi nhưng muốn tham khảo câu trả lời của mọi người để toàn diện hơn. Em xin cảm ơn trước!

Bạn post câu trả lời của bạn lên đây, mọi người sẽ giúp bạn chỉ ra chỗ thiếu sót, chỗ nào ổn và chỗ nào chưa. Thế hay hơn.
I think so:cool:

Theo em là do ảnh hưởng của thụ quan tiếp nhận chất môi giới: Màng sau xinap không có thụ quan tiếp nhận và màng trước xinap thì không có khả năng giải phóng chất môi giới.
Nhưng như thế thì mới chỉ giải quyết đc với xinap hoá, còn ko giải quyết đc với xinap điện.
Đây là một câu trong đề thì năng khiếu của bọn em. Thầy chưa trả bài và cũng chưa chữa bài!

Em tưởng là màng trước không có thụ thể tiếp nhận và sau khi được giải phóng và liên kết với thụ thể ở màng sau thì acetyl colin bị phân giải thành axetat và colin chứ, sao lại là màng sau không có thụ quan:up::up::up:

Theo em là do ảnh hưởng của thụ quan tiếp nhận chất môi giới: Màng sau xinap không có thụ quan tiếp nhận và màng trước xinap thì không có khả năng giải phóng chất môi giới.
Nhưng như thế thì mới chỉ giải quyết đc với xinap hoá, còn ko giải quyết đc với xinap điện.
Đây là một câu trong đề thì năng khiếu của bọn em. Thầy chưa trả bài và cũng chưa chữa bài!
Màng sau mới có thụ thể còn màng trước ko có nên xung tk mới truyền từ màng trước ra sau

Vâng, em nhớ nhầm. Nhưng...câu trả lời như thế là chưa thỏa đáng đúng ko ah? Chưa đủ ý và chưa giải quyết đc hết vấn đề. Ai giúp em với!

Câu trả lời có 2 í là : do màng trứơc không có thụ thể và chất trung gian hoá học bị phân giải sau khi gắn với thụ thể màng sau và làm thay đổi tính thấm của màng sau . Chị có thể tìm hiểu thêm trong sgk Sinh học 11:up::up:

trời, có trong sgk sao? Bọn chị mua đủ cả sgk từ lớp 10 đến lớp 12 nhưng mà...có dùng đến nó đâu, vẫn còn mới ơi là mới ah! TKS em nha!

eo mới á:botay::botay:thế bt bọn cậu học sách gì cho mình bit với :o
Sách Tế bào học, Vi Sinh học, Sinh lí học Thực vật, Động vật thì học theo Phillip & Chilton, DI truyền, Sinh thái, Tiến hóa thì học theo thầy cho ghi, mà thầy mình thì ko có giáo án nên mình cũng ko biết là thầy lấy tư liệu ở đâu. Học thấy hơn 2 năm ròi nhưng chưa bao giờ mình nhìn thấy quỷên giáo án của thầy cả. Bài tập cũng toàn thầy tự nghĩ_ và chưa bao giờ nhầm đề cả. Vào lớp thấy lấy trong túi quần ra viên phấn và cứ thế viết bài thui:D
Còn các bạn? Học theo sách gì vậy? Nói thật là mình ghét phần Di truyền, Sinh thái và Tiến hóa lắm. Thế mà lại thi ĐH vào 3 phần này mới buồn chứ?

Nếu chị chỉ thi đại học thì chỉ cần học kĩ trong sách giáo khoa nâng cao và cơ bản là làm ngon .Còn những cái sách bọn chị học là dành cho lớp chuyên , phục vụ chủ yếu cho các kì thi hsg .Bọn em cô bắt mua 1 đống nhưng có đọc hết đâu:up::up::up:

Nếu chị chỉ thi đại học thì chỉ cần học kĩ trong sách giáo khoa nâng cao và cơ bản là làm ngon .Còn những cái sách bọn chị học là dành cho lớp chuyên , phục vụ chủ yếu cho các kì thi hsg .Bọn em cô bắt mua 1 đống nhưng có đọc hết đâu:up::up::up:

winny; said:
Sách Tế bào học, Vi Sinh học, Sinh lí học Thực vật, Động vật thì học theo Phillip & Chilton, DI truyền, Sinh thái, Tiến hóa thì học theo thầy cho ghi, mà thầy mình thì ko có giáo án nên mình cũng ko biết là thầy lấy tư liệu ở đâu. Học thấy hơn 2 năm ròi nhưng chưa bao giờ mình nhìn thấy quỷên giáo án của thầy cả. Bài tập cũng toàn thầy tự nghĩ_ và chưa bao giờ nhầm đề cả. Vào lớp thấy lấy trong túi quần ra viên phấn và cứ thế viết bài thui:D
Còn các bạn? Học theo sách gì vậy? Nói thật là mình ghét phần Di truyền, Sinh thái và Tiến hóa lắm. Thế mà lại thi ĐH vào 3 phần này mới buồn chứ?

Mấy chị này học chuyên sách sách vở vở nhìu mà em thấy sợ quá. Thôi mình cứ nắm vững kiến thức cơ bản rồi lên ĐH tính tiếp, chứ đòi học cao thoi thóp lắm. Cứ như em này, chịu nhịn dốt một tẹo, lên ĐH rồi hihi, mở phanh:hihi:

Em có đọc trong sách "Sinh học Đại cương" của Vũ Đình Giậu thì sách viết: Xinap điện có màng trước và màng sau xinap dính liền với nhau, khoảng cách khe xinap là không có hoặc rất nhỏ (khoảng 2nm), giữa 2 màng hình thành những kên thông nhau, do vậy xung điện có thể truyền trực tiếp từ noron này sang noron kế tiếp mà ko cần chất trung gian hoá học. Truyền tin qua xinap điện không được điều chỉnh, truyền theo 2 chiều. Thế đấy chị, cô em cũng nói trong chương trình phổ thông thì không nghiên cứu nhiều đến xinap điện nên người ta hay nói xung thần kinh trong 1 cung phản xạ chỉ truyền theo 1 chiều.:mrgreen:

bọn mình đa phần là kiến thức trong SGK ngoài ra cũng học cả nh quyển như của bạn nữa nhưng mà nó chỉ mang tc tham khảo là nhìu à mình thích phần DT lắm chỉ ghét 2 phần kia thui:mrgreen:

Em có đọc trong sách "Sinh học Đại cương" của Vũ Đình Giậu thì sách viết: Xinap điện có màng trước và màng sau xinap dính liền với nhau, khoảng cách khe xinap là không có hoặc rất nhỏ (khoảng 2nm), giữa 2 màng hình thành những kên thông nhau, do vậy xung điện có thể truyền trực tiếp từ noron này sang noron kế tiếp mà ko cần chất trung gian hoá học. Truyền tin qua xinap điện không được điều chỉnh, truyền theo 2 chiều. Thế đấy chị, cô em cũng nói trong chương trình phổ thông thì không nghiên cứu nhiều đến xinap điện nên người ta hay nói xung thần kinh trong 1 cung phản xạ chỉ truyền theo 1 chiều.:mrgreen:
Thế mà đề thi của bọn mình ghi rõ là xi nap chỉ truyền 1 chiều trên sợi trục. Mình đã hỏi ngay thầy vần đề xinap điện nhưng thầy ko trả lời. Cảm ơn bạn nhiều lắm lắm luôn ah! Đúng là chương trình mình học thì ko đề cập đến xinap điện nhưng dù sao thì câu hỏi cũng phải rõ ràng 1 chút.

Mấy chị này học chuyên sách sách vở vở nhìu mà em thấy sợ quá. Thôi mình cứ nắm vững kiến thức cơ bản rồi lên ĐH tính tiếp, chứ đòi học cao thoi thóp lắm. Cứ như em này, chịu nhịn dốt một tẹo, lên ĐH rồi hihi, mở phanh:hihi:
Mình thấy bạn khiêm tốn quá thì phải. Mình thấy bạn tranh luận trong các pic khác thì kiến thức của bạn cũng đâu có tầm thường nhỉ? Học sách nào là một chuyện,mình học đc từ nó những cái gì, cách học, từ đó dẫn đến kiến thức vào đầu mình ra sao lại là chuyện khác.:mrgreen:

help me !!!

:welcome:em là 1 học sinh lớp 11, em có một câu hỏi mà em chưa tìm được câu hỏi thoả đáng nhất. chị có thể giúp em được không ???:please:
"câu hỏi về cảm ứng"
đó là: giả sử bạn đi chơi, bất ngờ gặp 1 con chó dại ngay trước mặt. - Bạn sẽ có phản ứng như thế nào? - Hãy cho biết bộ phận tiếp nhận kích thích, bộ phận xử lí thông tin và quyết định hành động, bộ phận thức hiện của phản xạ tự vệ khi gặp chó dại ? - Hãy ghi lại tất cả nhưng suy nghĩ diễn ra trong đầu của bạn khi đối phó với cho dại?? - Đây là phản xạ không điều kiện hay là phản xạ có điều kiện?? Và tại sao??
chị có thể giải thích cho em đươcj không ??
đây là nick của em: but_ifallinloveyou (hiện giừ đang online) chị có thể pm cho em được không. Mong tin của chị nhiều @@!!!:cry:<!-- / message -->

:welcome:em là 1 học sinh lớp 11, em có một câu hỏi mà em chưa tìm được câu hỏi thoả đáng nhất. chị có thể giúp em được không ???:please:
"câu hỏi về cảm ứng"
đó là: giả sử bạn đi chơi, bất ngờ gặp 1 con chó dại ngay trước mặt. - Bạn sẽ có phản ứng như thế nào? - Hãy cho biết bộ phận tiếp nhận kích thích, bộ phận xử lí thông tin và quyết định hành động, bộ phận thức hiện của phản xạ tự vệ khi gặp chó dại ? - Hãy ghi lại tất cả nhưng suy nghĩ diễn ra trong đầu của bạn khi đối phó với cho dại?? - Đây là phản xạ không điều kiện hay là phản xạ có điều kiện?? Và tại sao??
chị có thể giải thích cho em đươcj không ??
đây là nick của em: but_ifallinloveyou (hiện giừ đang online) chị có thể pm cho em được không. Mong tin của chị nhiều @@!!!:cry:<!-- / message-->

Hhihi, tôi có thể giúp bạn trả lời như sau ( bạn nhiệt tình quá)
Trước hết, tôi có lí do nhỏ rằng mình gặp 1 con chó lạ hoắc mà đã biết nó dại hay không à, nghĩ phức tạp quá. Cũng có thể có những triệu chứng ban đầu giúp ta nhận biết. Nhưng không hoàn toàn vì khoản này ta cần phải có thời gian quan sát ( theo như tôi biết)

Ta nhận biết được sự nguy hiểm kề cận đầu tiên là thị giác đúng không nào, theo dây hướng tâm về trung khu xử lí ở não rồi theo dây li tâm tới cơ quan phản xạ như:
+ Nếu bình tĩnh thì ta không để ý đến nó, thì sẽ không nhìn thẳng vào mắt nó, vẻ mặt sẽ giả vờ không chú ý. khi đó nó sẽ thấy sự đe doạ không có tác dụng. Nhưng đó chỉ là bề ngoài còn bên trong tim, mạch đập nhanh hơn, ta cảm thấy cơ thể nóng lên, lo lắng, hồi hộp.............
+ Nếu ngược lại, tứ chi sẽ phát huy tác dụng hàng đầu:hihi:. Sẽ có triệu chứng của cơ thể như trên nhưng có thể cường độ sẽ mạnh hơn, mồ hôi toát ra, mặt tái mét, chân tay run lẩy bẩy........ có thể la hét, chạy biến. Khi này rất nguy hiểm vì chó rất chạy theo người khi luống cuống vì tưởng là trộm:dance:
Cảm giác và suy nghĩ thì tuỳ từng đối tượng, có người khủngh hơn thì lấy cái gì đó mà chiến luôn:banbo:. Sở dĩ tôi đưa ra những triệu chứng ở trên của cơ thể, vì dựa vào nhiều triệu chứng khi ta hồi hộp, lo lắng
Đây có cả phản xạ điều kiện và không điều kiện:
+ Điều kiện là cách ta xử lí tình huống, cách đối phó..............
+ Không điều kiện là các triệu chứng của cơ thể, cảm nhận về sự nguy hiểm, không an toàn.......

Thế mà đề thi của bọn mình ghi rõ là xi nap chỉ truyền 1 chiều trên sợi trục. Mình đã hỏi ngay thầy vần đề xinap điện nhưng thầy ko trả lời. Cảm ơn bạn nhiều lắm lắm luôn ah! Đúng là chương trình mình học thì ko đề cập đến xinap điện nhưng dù sao thì câu hỏi cũng phải rõ ràng 1 chút.
mình nghĩ đúng là xung TK chi truyền theo 1 chiều trên sợi trục mà, còn truyền tin qua xinap là quá trình truyền từ sợi TK này sang sợi TK khác ròi chứ:???:

Nghe mấy cái tên sách mà mấy bạn đề ra mà mình thấy say sẫm mặt mày rồi
Có một câu hỏi về vấn đề thần kinh rất hay muốn đưa ra cùng bàn luận hj` hj` hj` đó là:
Thật ra là tình yêu xuất phát từ đầu hay là từ con tim?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back