Một bài tập đơn giản, các bạn tham khảo giúp

phoenix202

Senior Member
Tôi cho đây là một bài tập khá căn bản và ai cũng có thể giải được, tuy nhiên có một số điều tôi ko hiểu về đáp án của cô giáo, đề bài như sau:
Số lượng và thành phần aa của chuỗi pp có 298aa có thể thay đổi ntn khi gen tổng hợp nó bị đột biến
a/ Mất cặp nu thứ 2 của bộ mã hóa aa thứ nhất
b/ Thêm một cặp nu giữa cặp nu 78 và 79
c/ Thay thế cặp nu 175 bằng một cặp nu khác
Nếu đột biết không liên quan đến mã kết thúc

Các bạn cứ giải giúp và tôi sẽ đưa ra ý kiến của mình, và nếu như thêm một câu nữa là "mỗi bộ ba chỉ mã hóa một aa" thì đáp án sẽ thay đổi như thế nào
:???::???::???::???:

thi moi~ bo ba ma~ hoa' chi? ma~ hoa' cho 1 aa la di~ nhien^ roi`:o, con them^ j nua~ neh`
:mrgreen:
Thì có ai nói gì đâu, mấy bác cứ giải đàng hoàng rùi em mới đưa ra ý kiến của mình chớ, vì cái bài này bà cô em bả giải nhưng em thấy còn nhiều chỗ vô lí nên mới nhờ mấy bác giải lại xem có giống ý em hok

a/ đột biến dịch khung làm thay đổi cả 298 aa hoặc thay đổi 297 aa và mất 1 aa
b/ đột biến dịch khung làm thay đổi từ aa thứ 26 trở đi
c/ chỉ thay đổi aa thứ 58

........em nu lắm đừng bỉ em..........:sexy:

a/ đột biến dịch khung làm thay đổi cả 298 aa hoặc thay đổi 297 aa và mất 1 aa
b/ đột biến dịch khung làm thay đổi từ aa thứ 26 trở đi
c/ chỉ thay đổi aa thứ 58

........em nu lắm đừng bỉ em..........:sexy:
Hic, tới giờ em cũng chưa hiểu tại sao ở câu a/ lại mất một aa vì nó chỉ mất có 1 cặp nu thôi mà
còn ở câu c thì có thể là không thay đổi aa nào vì có thể nhiều bộ ba cùng mã hóa cho 1 aa:hoanho::hoanho:

Tôi không giỏi phần toán phân tử này lắm, nhưng cũng xin có ý kiến như thế này. Đột biến mất, thêm đều là đột biến dịch khung, làm chiều dài của gen thay đổi:
a) Nếu bị đột biến càng gần mã mở đầu càng nguy hiểm hơn, vì nó sẽ từ điểm bị đột biến đó dịch sai hết cho đến cuối---> chuỗi pp bị thay đổi---> pr cũng đổi về cấu tạo, chức năng
b) Thêm vào giữa cặp nu 78 và 79 sẽ làm thay đổi ít nhất 1 aa, dẫn đến gen cũng đổi
c)Trường hợp thay thế thì có thể có các trường hợp sau
- Thay cặp A-T(T-A) bằng cặp A-T(T-A), cặp G-X(X-G) bằng cặp G-X(X-G) thì chuỗi pr sẽ không đổi về chức năng
- Thay cặp A-T bằng X-G hay X-G và T-A bằng X-G hay X-G ( và ngược lại) nó cũng sẽ làm thay đổi loại aa--> thay đổi pr. Nhưng một điều lưu ý rằng, nếu bộ ba bị thay thế mà cùng hóa mã một aa thì chuỗi pp vẫn đàm bảo được chức năng sinh học ban đầu
Còn nếu bạn thêm câu "mỗi bộ ba chỉ mã hóa một aa" thì đáp án sẽ thay đổi như thế nào thì dòng lưu ý của tôi không còn ý nghĩa

Cái câu a em nghĩ là ko mất aa nào cả vì aa đầu tiên trong bộ ba kết thúc sẽ được dịch ra một aa mới vì vậy là hok mất aa nào cả, còn cái câu"mỗi bộ ba chỉ mã hóa một aa" thì em cũng nghĩ như bác, chẳng có thay đổi gì trong đáp án cả:)

ai cha cha... nếu là dịch khung trên DNA thì 2 nu cuối của bộ kết thúc sẽ liên kết với cặp của bộ ba tiếp theo. Còn nếu đề cho là gene tức là chỉ gói gọn trong đoạn DNA được định sẵn. 2 cặp nu cuối cùng bị phân hủy ra môi trường nội bào ... :mrgreen: nghe đồn vậy đó !!!

À mà thấy hơi ngộ, có chăng thì đề cho mỗi aa được mã hóa bởi 1 bộ ba, chứ cho mỗi bộ ba chỉ mã hóa 1 aa chi vậy ta??? hiển nhiên mà :???:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,683
55,875
Latest member
dv388cc
Back