thức ăn

Status
Not open for further replies.
mình muốn hỏi là tại sao thức ăn ko thể từ dạ dày lên miệng trong trường hợp người bị dốc thẳng đứng. măc dù thưc quản ko có van

==

Đặt tên chủ đề sai quy định
DVC

Theo em biết thì dạ dày có cơ thắt thượng vị. Khi thức ăn được đưa vào, cơ này sẽ mở ra sau đó đóng lại ngay lập tức khi không có thức ăn đưa vào để thức ăn không bị trào lên.
Ngoài ra dạ dày luôn có nhu động để dồn thức ăn ruột non tiêu hóa nên thức ănh không thể trào lên trên được.

uh! cơ thắt thượng vị hoạt động như thế nào ? lam thees nào để tâm vị của dạ dày đóng chặt ko cho thức ăn ngược trở lại. theo bạn có liên quan gì tới cơ hoành ko? va liên quan như thế nào

Trả lời mộp cách chi tiết hơn như sau: Khi viên thức ăn gần tới cơ thắt dạ dày thực quản thì cơ này giãn ra và song nhu động sẽ đẩy viên thức ăn xuống dạ dày. Khi xuống đến dạ dày, thức ăn làm cho môi trường dạ dày bớt axit, tạo nên kích thích ở dạ dày làm cho cơ thắt co lại. Nhờ cơ chế này, tâm vị mở ra rồi đóng lại ngay để thức ăn không trào ngược từ dạ dày lên thực quản.

Còn cơ hoành có tham ra vào việc đóng mở của tâm vị hay không thì em còn đang tìm hiểu. Em đang tổng kết chuyên đề tiêu hóa. Cám ơn anh về câu hỏi này nhé.

cấp 3 anh cung học như em. Nhuhwng hôm hoc giải phẫu hôm nọ anh được biết cơ hoàng có tham gia việc đóng mở môn vị. Mà còn la vai tro chính nữa. em nên tim hiểu thêm nhé

Status
Not open for further replies.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back