phân biệt trung bì và trung mô?

vanhopHB

Senior Member
Phần này thuộc về phôi thai học người nên mình ko biết là post ở đây có dúng ko?
Mình muốn hỏi là: tong quá trinh phát triển của phôi thai có nói về trung bì thì mình có hiểu nhưng về trung mô thì chưa rõ lắm, mong mọi người cho thêm giải thích :)
Mình xin cảm ơn.

Nếu trung bì dịch từ chữ mesoderm có nghĩa là lá giữa của phôi thai , các mô sản ssinh từ mesoderm là : mô kiên kết, mô xương, sụn . . . các thành phần mà khi thành ung thư người ta xếp vào nhóm sarcoma còn từ lá ectoderm và endoderm thì xếp vào nhóm carcinoma . Dự hậu của nhóm sarcoma xấu hơn nhóm carcinoma rất nhiều , tính bằng tháng thay vì tính theo 5 năm như nhóm carcinoma vì xâm lấn và di căn xa rất mạnh .

Trung mô nếu dịch từ chữ mesenchymal có nghĩa là thành phần mô nền của mô thường có cấu tạo là mô liên kết

<p>
Phần này thuộc về phôi thai học người nên mình ko biết là post ở đây có dúng ko? </p> <p> Mình muốn hỏi là: tong quá trinh phát triển của phôi thai có nói về trung bì thì mình có hiểu nhưng về trung mô thì chưa rõ lắm, mong mọi người cho thêm giải thích :) </p> <p>Mình xin cảm ơn.
</p> <p> </p>
kết bạn nha, đúng là topic mình đang cần nè

Chúc chủ thớt đắt hàng nhé !
Chúc cho bài viết của chủ thớt sẽ được nhiều người quan tâm !

Rãnh ghé qua ủng hộ các thớt của mình với nhé. Cảm ơn

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back