Một bài tập tương tác gen hay!

caoky1234

Junior Member
Ở Lợn các gen tác động tích lũy lên khối lượng cơ thể( mỗi gen gồm 2 alen).
Mỗi cặp hen chứa gen trội đều có tác dụng như nhau và đều tăng trọng lượng gấp 3 lần cập gen lặn. Lại hai giống lợn thuần chủng khối lượng 60 kg với lợn hidrat thuần chủng khối lượng 100kg; con lai F1 có khối lượng 120kg. Cho rằng 4 cặp gen nằm trên các cặp NST khác nhau tham gia hình thành tính trạng nói trên và con lại F1 chứa 4 cặp gen dị hợp. Tìm khối lượng của con lợn có kiểu gen đồng hợp lặn.
MEn 4rum thử giải xem nào!!!

Ở Lợn các gen tác động tích lũy lên khối lượng cơ thể( mỗi gen gồm 2 alen).
Mỗi cặp hen chứa gen trội đều có tác dụng như nhau và đều tăng trọng lượng gấp 3 lần cập gen lặn. Lại hai giống lợn thuần chủng khối lượng 60 kg với lợn hidrat thuần chủng khối lượng 100kg; con lai F1 có khối lượng 120kg. Cho rằng 4 cặp gen nằm trên các cặp NST khác nhau tham gia hình thành tính trạng nói trên và con lại F1 chứa 4 cặp gen dị hợp. Tìm khối lượng của con lợn có kiểu gen đồng hợp lặn.
MEn 4rum thử giải xem nào!!!
Thứ nhất bạn có thể ghi rõ 1 alen trội làm trọng lượng tăng 3 lần so với alen lặn hay là cặp gen có alen trội ( chỉ cần chứa alen trội) sẽ khiến sinh khối gấp 3 lần cặp alen lặn .
Thứ 2 chỗ lợn P: 60kg lai với 180kg hay 100 kg( bạn ghi đề nhầm k)
Thân

có lợn nặng 40 kg thật à mọi người, nhẹ thế nhỉ.:cheers:

Thứ nhất bạn có thể ghi rõ 1 alen trội làm trọng lượng tăng 3 lần so với alen lặn hay là cặp gen có alen trội ( chỉ cần chứa alen trội) sẽ khiến sinh khối gấp 3 lần cặp alen lặn .
Thứ 2 chỗ lợn P: 60kg lai với 180kg hay 100 kg( bạn ghi đề nhầm k)
Thân

1 alen trội làm trọng lượng tăng 3 lần so vs 1 alen lănh.
P: 60kg lai vs 100 kg. F1 :120 kg

Có thể chỉ cách giải cụ thể dùng em được không ạ!

F1 AaBbDdEe = 120 kg
tương tác cộng gộp tích lũy ==> Aa = Bb = Dd = Ee = 30 kg
==> aa = bb = dd = ee = 10 kg
aabbddee = 40 kg
bài này cho thừa dữ kiện P làm gì nhỉ.

F1 AaBbDdEe = 120 kg
tương tác cộng gộp tích lũy ==> Aa = Bb = Dd = Ee = 30 kg
==> aa = bb = dd = ee = 10 kg
aabbddee = 40 kg
bài này cho thừa dữ kiện P làm gì nhỉ.
Có sai không ạ. Gen trội làm tăng khối lượng gấp 3 lần gen lặn mà bác

Mình thì không nghĩ như pác pdn nếu alen trội làm tăng khối lượng gấp 3 lần so với alen lặn thì ta sẽ có ở F1: (3x+x)*4=120 chứ.( gọi x là khối lượng khi có mặt alen trội) => x=7.5kg còn alen trội tăng 22.5kg ra đc lợn đồng hợp là aabbddee: là 60kg nhưng có chỗ còn chưa hợp lý .Mình cũng làm TH như pác pdn ra 40 kg là lợn đồng lặn. nhưng đúng với nếu cặp gen có alen trội sẽ làm khối lượng tăng 3 lần so với cặp gen lặn

kiểu gen chứa gen trội làm tăng khối lượng gấp 3 lần kiểu gen đồng hợp lặn như bạn.
P AABBDDee ( 100kg ) x aabbddEE ( 60kg )

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back