Về việc đóng dấu trên sách

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Staff member
Trần Hoàng Dũng said:
- hoặc chúng ta phổ biến tự do nhưng ký tên logo SHVN vào góc cao nên phải của sách.

Quý vị thấy thế nào?

Tôi đề nghị anh Dũng đóng dấu THD & his friends như trước kia, ko nên dùng logo SHVN. Đó là ý kiến cá nhân tôi, ko biết Cường và Hưng nghĩ thế nào?

Tôi đề nghị anh Dũng đóng dấu THD & his friends như trước kia, ko nên dùng logo SHVN. Đó là ý kiến cá nhân tôi, ko biết Cường và Hưng nghĩ thế nào?
Đồng ý. Mà tốt hơn là không dấu má gì sất :mrgreen:

Không, chúng ta nên có 1 dấu ấn gì đó chứng tỏ đó là công sức của chúng ta. Quá nhiều ebook đi từ lò SHVN ra mà lắm người VN ta xài mà cứ như là họ load.

Hoặc có thể những cuốn do tui load tui sẽ ký, kô làm ?biếng như trước nữa:D

em nghĩ nên mở cuộc thi " Sáng tạo biểu tượng cho SHVN" để đóng dấu vào sách và tiện cho các hoạt động sau này.

Tôi nghĩ với các dự án phối hợp load thì các đồng chí tham gia sẽ được sách không dấu.

Còn các đồng chí khác thì chịu khó nhận dùm dấu ấn ghi nhận công ơn người khác. Cụ thể dấu má ra sao thì đồng chí nào cung cấp đồng chí đó đóng theo ý mình :d.

Nguyễn Xuân Hưng said:
Tôi nghĩ với các dự án phối hợp load thì các đồng chí tham gia sẽ được sách không dấu

Đồng ý với ý kiến của đ/c Hưng, nhưng tôi nghĩ chỉ nên một dấu thôi, cần phải có một cái dấu chung, chứ không thì loạn dấu thì toi, không có bản sắc một chút nào.

Tớ không thích để lại dấu ấn của tớ trên những cuốn ebook mà tớ download về. ?Tớ chỉ load như đã hứa là tớ sẽ load, xong là coi như xong. Bi giờ anh Dũng toàn quyền sử lý vói nó.

Các thành viên tham gia WP sẽ nhận sách sạch. Còn thì tui đang suy nghĩ 1 logo TRUNG TÍNH kô dính đến SHVN cũng kô phải cá nhân tui để đóng vào đó trước khi share nó cho các thành viên SHVN khác.

OK. Anh Dũng, em cũng nghĩ nên có một cái dấu thì hay hơn. Em trao quyền quyết định phần sách em load cho Anh toàn quyền sử dụng.
To all : nên thống nhất lấy một dấu hiệu chung thôi, sau này còn sài cho các dự án khác.

Theo tôi nghĩ nên đưa Logo SHVN làm dấu thì rất hay, tôi thấy con dấu trước đây mà thấy Anh Dũng đưa của Cty TNHH HUY NGUYEN tôi thấy chưa thật sự đẹp mắt.
Nên chọn một con dấu thích hợp và có bản sắc riêng, không biết các huynh đệ thấy như thế nào?

Nhân đây cũng xin hỏi SP khi nào thì thực hiện sao có ít người tham gia thế? Các bạn nhanh chân lên để còn đi "đánh" thằng khác nữa chứ? ?8) ?8) ?8) ?:D

Huỳnh Văn Kiệt said:
Theo tôi nghĩ nên đưa Logo SHVN làm dấu thì rất hay, tôi thấy con dấu trước đây mà thấy Anh Dũng đưa của Cty TNHH HUY NGUYEN tôi thấy chưa thật sự đẹp mắt.
Nên chọn một con dấu thích hợp và có bản sắc riêng, không biết các huynh đệ thấy như thế nào?

Nhân đây cũng xin hỏi SP khi nào thì thực hiện sao có ít người tham gia thế? Các bạn nhanh chân lên để còn đi "đánh" thằng khác nữa chứ?  8)  8)  8)  :D

Cái nào là logo của SHVN đâu???

Trần Hoàng Dũng said:
Huỳnh Văn Kiệt said:

Nhân đây cũng xin hỏi SP khi nào thì thực hiện sao có ít người tham gia thế? Các bạn nhanh chân lên để còn đi "đánh" thằng khác nữa chứ? ?8) ?8) ?8) ?:D

Cái nào là logo của SHVN đâu???

Tôi nghĩ cái hình chữ S (inh hoc) có lá cờ ?Việt Nam và kẹp thêm miếng "bánh mì" ở giữa cái hình nằm phía trên, góc phải của trang này lấy làm logo Bác Dũng nghĩ sao???

Tui thấy cũng được nhưng do logo này kô phải là tài sản của tui nên đề nghị tác giả cho ý kiến,có đồng ý cho dùng hay kô? NGoài ra còn anh chị em nào có logo nào khác kô?

Trần Hoàng Dũng said:
Tui thấy cũng được nhưng do logo này kô phải là tài sản của tui nên đề nghị tác giả cho ý kiến,có đồng ý cho dùng hay kô? NGoài ra còn anh chị em nào có logo nào khác kô?
Em, Hưng và anh Hiếu đều nghĩ là không nên dùng logo này. Nhanh nhất là ghi TDH & Friends, chắc không ai phản đối lại nâng cao uy tín thương hiệu THD vốn đã nổi như cồn từ hồi HN  :D . Ngồi nghĩ được cái logo rồi lại còn biến ý tưởng thành sản phẩm không dễ đâu.

Chào các bạn quản trị SHVN;

Tôi thấy các bạn đang thảo luận về việc đóng dấu của nhóm các bạn lên các sách, đây là việc riêng của các bạn, lẽ ra tôi không có ý kiến, tuy nhiên với mục đích xây dựng cho SHVN ngày một tốt hơn, nên tôi xin góp vài ý kiến cá nhân tôi, các bạn có thể đồng ý hoặc không nhưng mong các bạn hiểu đây chỉ là thiện chí xây dựng ?:wink:

Cũng cần nói lại cho rõ là như tôi đã nói là tôi không quan tâm nhiều đến kho sách này, vì đây không phải chuyên ngành của tôi, tôi chỉ có chút việc liên quan đến PPI, mà cái này thì tôi kiếm cũng tạm đủ sách rồi.

Theo cá nhân tôi, có vài suy nghĩ như sau:

1. Sách chỉ nên đóng dấu nếu đây là sách giấy - tức là cá nhân bỏ tiền ra mua. Còn đối với sách mà mình cũng đi lấy từ nơi khác về - đặc biệt bằng những cách không được hợp lệ cho lắm - thì việc đề tên trên sách có phải là điều tốt hay không.
Đây cũng chính là lý do tôi đề nghị các bạn làm ngay account mở để vào kho tư liệu
Dĩ nhiên, không thể phủ nhận công sức to lớwn của các bạn đã lấy sách về để phổ biến cho cộng đồng người Việt - một hành động rất đáng hoan nghênh. ?8)

2. Nếu đã làm account để khóa kho tư liệu mà lại đóng dấu trên sách thì chẳng khác nào đóng cửa này lại mở cửa khác cho người ta biết mình có những sách không hợp pháp này!!! ?8O

3. Các bạn cũng từng truy cập rất nhiều các host sách free của Nga và TQ, các bạn có thấy mấy chỗ đóng dấu thế không? Có lẽ lý do họ không làm như thế cũng bởi các lý do mà tôi đã nêu trên.
Từ lib.homelinux.org; math.ru/lib, dnathink.org, v.v... đều không ai làm thế cả.

4. Chưa kể đến phản ứng ?của người đọc, có lẽ họ cũng rất khó chịu, bằng chứng là host ftp.ngoan.com, tôi biết có rất nhiều người VN sử dụng nhưng họ vừa dùng vừa tỏ ra vô cùng khó chịu, và chính các bạn cũng biết rõ.
Người VN có một câu rất hay: "Cách cho quý hơn của cho" .....

Tóm lại, theo cá nhân tôi, việc làm này chỉ mang lại nhiều bất lợi hơn là ích lợi.

Vài lời tâm sự, mong các bạn suy nghĩ để SHVN thực sự là một trong sân chơi có ích cho cộng đồng sinh học Việt Nam nói riêng và những người Việt Nam yêu thích sinh học nói chung.

Thân ái;

Tôi (một thành viên khác) nghĩ các bạn nếu có đóng dấu thì xin hãy đóng dấu ở phần lề trang, đừng đóng dấu lên chữ. Khi in các sách ra để học, phần logo lẫn tên công ty nằm chồng lên chữ làm cuốn sách rất khó đọc. Hoặc các bạn có thể dùng chức năng Signature của Adobe Acrobat để kí tên vào sách. Tôi thấy các TEAM của nước ngoài vẫn thường làm vậy.Vài ý kiến đóng góp.

Người ta muốn cho để đánh giá sự cao quý của người cho!
cho các bạn biết là người cho Giỏi! đặc biệt ở đây là rất giỏi và thể hiện rõ chủ quan của tác giả
Sách quý không???? trả lời quý
Sách free nữa tốt không??? trả lời tốt quá
Nhưng ngay cả trích nguồn bài viết của ai đó cũng nói Ghi rõ nguồn bài viết khi đăng lại từ Site này
vậy mà cả sách kia các bạn đóng dấu của mình khác nào bạn là tác giả?????????????
Góp ý nên đóng dấu chung chung thôi: kiểu Thư viện sinh học việt nam
Và đặc biệt ghét nhất thói : Tao cho mày , có vậy thôi nhận thì nhận. Giống cái thói của một nhân trên SHVN
Cả vú lấp miệng em

01- SHVN đã có luật là dùng tên thật để nêu chính kiến, vậy nên tôn trọng nó.

02- Ngoài trường hợp của Hoàng tui sẽ trả lời chi tiết vì người có tên tuổi có vị trí xã hội rõ ràng để tui nói chuyện. Đúng lý tui đã không trả lời cho 3 ý kiến của 3 khách vô danh, tuy nhiên sau khi xem xét thì tui thấy: ý kiến của khách vô danh thứ nhất và thứ hai có tính tốt, rõ ràng mang tính xây dựng, có thể tui sẽ lưu tâm và cân nhắc, riêng ý kiến của khách vô danh thứ 3 thì  đây là một "bạn cũ nào đó từ xa xưa" mà lời lẽ sặc mùi "lưu manh giả danh trí thức". Vì thế tui khuyên hai bạn vô danh thứ nhất và thứ hai và kể cả các bạn vô danh khác khi chưa kịp có account nhưng muốn nêu chính kiến của mình thì  cũng nên ký tên mình bên dưới kẻo không thôi các bạn bị gom cùng 1 giỏ với vô danh thứ 3, tội nghiệp các bạn quá!

P/S: lần sau có muốn "ẩn danh" thì nên làm luôn 2 động tác là "ẩn IP" và "ẩn văn phong", như vậy tui mới không biết là ai chứ, đúng kô?

Chào anh Dũng;

Thật sự khi mở ra topic này tôi cũng không ngờ sự việc lại xảy ra như thế này.
Dẫu sao cũng cám ơn anh đã phản hồi.
Lẽ ra tôi cũng không có ý định viết trả lời sau phản hồi của anh, nhưng sau khi anh viết thêm phần tái bút, buộc lòng tôi phải trả lời câu hỏi của anh. Tiện thể tôi cũng xin nói rõ vài điều khác nữa.

Trần Hoàng Dũng said:
P/S: lần sau có muốn "ẩn danh" thì nên làm luôn 2 động tác là "ẩn IP" và "ẩn văn phong", như vậy tui mới không biết là ai chứ, đúng kô?

Thật ra, tôi không có ý định ẩn danh, thì đâu cần phải "ẩn IP" hay "ẩn văn phong" làm chi? Tôi vẫn để lại ký danh đấy chứ, có điều diễn đàn của các bạn không chịu hiện ra mà lại hiện ra chữ anonymous - vô danh!!!!

Trên các điễn đàn, thường tôi không thích để lại tên thật, mặc dù khi nghe ký danh của tôi, sẽ có nhiều người biết tôi là ai - đơn giản vì tôi là GV, tham gia giảng dạy cũng nhiều trường, ?nên có nhiều bạn SV sẽ biết tôi, đặc biệt các bạn ở ngành CNTT.

Khi dùng ký danh, tôi thấy người đối diện nói chuyện với tôi tự nhiên hơn, không phải e dè như khi nói chuyện bằng tên thật, đặc biệt là các bạn SV.
Ngoài ra, diễn đàn là ảo - do vậy dùng tên thật nhiều lúc cũng không hay lắm, theo nhận định của cá nhân tôi.
Nếu anh muốn biết tên thật của tôi, xin hãy mail cho tôi - my email: pdpebooks@gmail.com

Tôi cũng hay vào trường ĐHKHTN, nếu anh đang ở trường, và nếu anh đồng ý, tôi sẽ mail cho anh khi tôi vào trường để tôi mời anh đi uống café một bữa - được chứ?

Trần Hoàng Dũng said:
01- SHVN đã có luật là dùng tên thật để nêu chính kiến, vậy nên tôn trọng nó.

-Một là, tôi không hề có ý định tranh cãi với bất kỳ ai trên diễn đàn này thì làm gì mà phải nêu chính kiến? Tôi chỉ có ý định bày tỏ một vài cảm nhận của cá nhân tôi với các bạn - trong thiện chí để SHVN ngày một lớn mạnh và tốt hơn.

-Hai là, như tôi đã nói, số sách này hiện là của các anh - cho dù các anh có được nó bằng cách nào - thì làm sao tôi có thể có chính kiến ở đó? Vì thế tôi đã nói rõ là đây chỉ là một lời tâm sự đến các bạn mà thôi.

-Nếu thật sự các thành viên SHVN không muốn, tôi sẽ không đóng góp ý kiến nữa.

Trân trọng chào anh.

Chúc anh và SHVN luôn phát triển lớn mạnh và thực sự là một trong các sân chơi có ích cho cộng đồng sinh học VN.

Thân ái;

pppnnn

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back