Xếp hạng các tạp chí khoa học

:roll: Tạp chí khoa học thì nhiều vô số luôn, mà theo thầy cô em thường nói khi đọc tài liệu thì nguồn rất quan trọng. Nói chung nên chọn tạp chí đáng tin cậy, hic, mà em chẳng biết cái nào 'ngon" hơn cái nào hết á.
Thầy cô em có vẻ rất ngưỡng mộ Nature, coi nó là tạp chí hàng đầu vậy, mà em có tải được bài nào từ nó đâu, hình như có vớt được mấy bài...quảng cáo. Mà suy cho cùng có tải về thì trình độ của mình đọc cũng hổng hiểu.
Cô của em nói khi đăng báo thì nên chọn tạp chí vừa tầm, như vậy là có phân hạng thấp cao. Nói túm lại có bảng xếp hạng (dĩ nhiên là một cách tương đối, cũng như các trường Đại học vậy) các tạp chí khoa học ko? Nếu có nhờ chỉ giùm. Xin cảm ơn. :)

Xếp hạng các tạp chí chuyên ngành dựa trên Impact Factor, tạm dịch là Hệ số ảnh hưởng. Bác nào biết chi tiết về Impact Factor làm ơn cho 1 bài ạ.

Một ví dụ:
http://molbiol.edu.ru/eng/journals/index.html

Nature được đánh giá hàng đầu vì:

1. Vấn đề mới, kiểu như tui là người đầu tiên vạch ra, nghĩ ra cái hướng này.
2. Kết quả hoàn chỉnh, giải quyết vấn đề đặt ra tương đối trọn vẹn.
3. Văn phong súc tích mạch lạc, hình ảnh đẹp ?:mrgreen:

Còn gì nữa các bác nhỉ ?:?:

phân hạng tạp chí khoa học

Chào Vân,

? ? ? ?Mình không biết Vân học chuyên ngành gì trong CNSH nhỉ? Mình thì không biết có bản xếp hạng cho các tạp chí khoa học hay không, nhưng mà, theo ý kiến cá nhân Tuấn thôi nha, mình nên đánh giá chất lượng tạp chí theo từng chuyên ngành chuyên sâu thì hơn. Nature là một tạp chí hàng đầu về khoa học, mình cũng nghĩ thế. Vì mình cũng có đọc vài bài rất nổi tiếng trong công nghệ sinh học thực vật, chẳng hạn như bài về điều khiển nở hoa in vitro từ nuôi cấy lớp mỏng tế bào... của GS Trần Thanh Vân.
? ? ? Theo đánh giá của một số người thì tạp chí "plant cell report" là uy tín nhất trong lĩnh vực nuôi cấy mô in vitro.

Nước ngoài là thế còn nước trong thì sao nhỉ?? :?:

? ?Nghe đồn muốn lên sư thì phải được bao nhiêu điểm đó. Các tạp chí nào của Việt Nam được chấm 1 điểm? Vậy chắc ở Việt Nam cũng có xếp hạng tạp chí chứ?

Đính chính một chút :
Giáo sư Trần Thanh Vân là giáo sư về vật lí hạt và thiên văn. Giáo sư Kim Ngọc phu nhân giáo sư Thanh Vân là một nhà nghiên cứu sinh học có uy tín trên thế giới và ở nước Pháp. Khi viết bài báo khoa học, giáo sư Thanh Vân thường đề tên là Jean Tran Thanh Van, giao su Ngọc : Kim Tran Thanh Van. Bác Vân và bác Ngọc ?lấy chữ Tran Thanh Van như family name nên các bài báo khoa học xuất bản thường viết tắt là J.Tran Thanh Van và K.Tran Thanh Van. Có lẽ thế nên bạn hiểu nhầm thành giáo sư Thanh Vân ?
Chuyện ngoài lề chút : tiến sĩ Trần Tấn Nhựt (Nhật) ở Phân viện CNSH Đà Lạt là một trong những học trò giỏi (và "học trò cưng" ) của bác Kim Ngọc

Sciences cũng là một trong những tạp chí uy tín như Nature. Ngoài ra còn có cả American Nature nữa, nhưng hình như chỉ dành cho các nghiên cứu về ecology.

Ở Việt Nam theo mình biết cũng có hệ thống xếp hạng các tạp chí nghiên cứu khoa học, quan trọng là phải có nhãn ISBN (cái chữ viết tắt này không sure lắm về thứ tự). Khi đánh giá số lượng bài báo khoa học của một người, những chỉ tiêu hàng đầu là : bài báo đăng tạp chí nào (Sinh học Việt Nam chẳng hạn thì được 1 điểm)
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? độc lập "chiến đấu" để viết bài báo hay hợp tác cùng những người khác, càng nhiều người thì số điểm càng bị chia nhỏ hơn. Ngoài ra còn phụ thuộc thứ tự tên của người đó trong bài viết, càng vê phía cuối thì công lao càng ít -> được ít điểm. A có ngoại trừ trường hợp giáo sư trưởng projet có tên ở cuối cùng, không tham gia trực tiếp tạo thành bài báo nhưng có những ý kiến quan trọng và là trưởng dự án lớn nữa. Cũng có trường hợp đó là cây đa cây đề của ngành, các nhà nghiên cứu trẻ thường đặt tên họ ở cuối bài để .... người khác cảm thấy tin tưởng và muốn đọc bài báo của họ !

Về GS K. Trần Thanh Vân

Chào chị,

? ? ? ?Không biết xưng hô như thế có được không. Chị à, em biết rõ về lịch sử của GS qua sách vở và qua lời kể của TS Dương Tấn Nhựt. Chị nói rất chính xác. Chỉ là em quen đề cập về GS với cái tên như thế. Em cũng biết GS Trần Thanh Vân là GS về vật lí và em cũng từng gặp rồi.
? ? ? GS Kiêm Trần Thanh Vân, theo em được biết, có 2 học trò là người Việt Nam rất xuất sắc, ngoài TS Dương Tấn Nhựt như chị nói thì GS Vân còn có 1 học trò là GS Bùi Văn Lệ.

:) Xin cảm ơn anh Cường vì đã đưa ra những địa chỉ cụ thể để em có thể tìm hiểu thêm. Hì, bi giờ mình biết thêm được 1 cụm từ mới nữa là Impact factors :|

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back