SHVN Free Library Project

Nguyễn Hoàng Bảo said:
Cho tới giờ, số người đăng ký làm mạnh thường quân chỉ có tui và bác Dũng. Bác Thảo la to thế - có làm mạnh thường quân được không?

Đi thuê 1 cái server ngon không những cần 150-200 USD/tháng, mà còn cần thêm quỹ để trả lương 1 cậu IT engineer làm technical admin. Đã có ứng viên nào muốn làm công tác xã hội đâu? Đã có bác nào đi tìm được tài trợ đâu?

Đường line ADSL + IP cố định như của Tú là đáng hoan nghênh, mình cũng sẽ có 1 đường kể từ 1/9, nhưng chỉ phục vụ 1 số nhỏ thành viên dự án thôi, line kiểu này sẽ chạy chậm lắm.

Theo mình, Dũng Cường và anh em nên tính cách : thu phí VIP download member (5-10 USD/tháng) để nuôi dự án đi.
Để xem, không free nữa thì bao nhiêu người sẽ giãy nãy lên. :)
Nếu mình làm forum hóa học chắc cũng sẽ làm theo kiểu đó.

Thu lệ phí à, em ko dám nghĩ đến chuyện này đâu :D dân Vn sẽ chửi cho nát luôn đây, em bị 1 lần rồi, sợ lắm rồi, hỏi em nè, kinh nghiệm nghe chửi đầy mình.

Hôm bữa cũng mới uớm thử coi là mình ký tên vô sách rồi cho free, nhiều  vị đã la oai oái lên rồi. Dân VN mà.

à, sếp Bảo thu xếp đi nhậu 2-9 nhé, nhưng 2-9 kỳ này rớt vô thứ 6-7 và CN cuối tuần nên vợ kô cho đi, đi trước ngày 1-9 hoặc sau 3 -9 thì được, kỳ này BS Lương mời đó. Anh mang "bao tử ba gang" để nhậu cho đã còn BS Lương mang túi 3 gang để lấy sách :D

OK, cái gì chứ nhậu là mát trời ông địa, ngày nào cũng được. Chỉ có không dám uống nhiều, hoặc không dám nhìn mấy em, sợ tim nó đập loạn nhịp thôi.

Còn vụ nghe chửi mình cũng lường trước rồi. Ai chửi kệ người ta, việc mình, mình làm.

Sách khoảng 1000 GB thì chọn lọc đem ra public free chừng 1-200 GB sách giáo khoa, sách cơ bản. Trình độ siinh viên thì chỉ đọc đến đấy và được đọc free. Ai nghiên cứu sâu hơn thì hoặc là góp công hoặc là góp của để được đọc. Tui dư sức tài trợ server nhưng vô ích hết sức nếu không có ai hưởng ứng, góp phí chỉ là tự nguyên để nuôi server lâu dài, nếu không giả dụ 3x7 21 ngày tui giận ông Dũng cái tội nhậu nhiều quá hông rủ tui nên hông thèm tài trợ thì server chết yểu vì 1 cá nhân, vô lý lắm. Rồi còn chuyện IT nữa, tui cũng không có thời gian setup server đâu đi kiếm dân IT cỏn chưa có nữa đó. Các cô shvn nào xinh xinh đâu, đi cua 1 cậu về đi.

ok, chuyện nhậu để BS Lương lo, dạo này vợ kô cho uống nhiều vì bụng bự quá :D

Sách khoảng 1000 GB thì chọn lọc đem ra public free chừng 1-200 GB sách giáo khoa, sách cơ bản. Trình độ siinh viên thì chỉ đọc đến đấy và được đọc free.

Em nhất trí. Sách này sẽ được ký tên đóng dấu đàng hoàn. Phải chịu thôi.

Ai nghiên cứu sâu hơn thì hoặc là góp công hoặc là góp của để được đọc.

Ok, cái này thì anh em mình đã thảo luận "tỷ lệ ăn chia" rồi, cứ thế mà làm, ta sẽ nhắc lại sau, khi đó sách này sẽ kô ký tên đóng dấu.

Tui dư sức tài trợ server nhưng vô ích hết sức nếu không có ai hưởng ứng, góp phí chỉ là tự nguyện để nuôi server lâu dài, nếu không giả dụ 3x7 21 ngày tui giận ông Dũng cái tội nhậu nhiều quá hông rủ tui nên hông thèm tài trợ thì server chết yểu vì 1 cá nhân, vô lý lắm.

cái vụ lệ phí anh em mình sẽ bàn chi tiết, nhưng cũng sẽ vất vả đấy ví dụ bao nhiêu là vừa, làm sao thu, ....

Rồi còn chuyện IT nữa, tui cũng không có thời gian setup server đâu đi kiếm dân IT cỏn chưa có nữa đó. Các cô shvn nào xinh xinh đâu, đi cua 1 cậu về đi.

:D anh kô kiếm được cô nữ nào mê sách như anh em mình đâu, bây giờ các cô mê cái khác à.

Tình nguyện đem mấy bộ phim khoa học cống hiến cho project. Lab ở Huế sẽ có 1 server nhưng không biết nhanh chậm ra sao. Nếu tốc độ tốt tôi sẽ transfer toàn bộ ổ cứng lên đó, các bạn ở VN sẽ download nhanh hơn.

Anh Dũng ơi, em thấy trong project của anh có down được nhiều cuốn textbook hay quá, em muốn xin anh hai quyển được không ạ.

Mấy anh chị ơi em thấy cái dự án này rất hay. Để thu phí em thấy trên trang web ebook4u.vn nó quy ra thành manna. Ví dụ tuỳ theo mức độ cần thiết của quyển sách mà sẽ chia ra từ 100-500 manna. Khi mình cần nộp manna thì mình sẽ nhắn tin cho một số nào đó. Mỗi tin nhắn tuỳ theo nhu cầu mà sẽ tính phí từ 5k-10k. Em thấy đây cũng là một cách làm hay tuy nhiên không biết về chuyện bản quyền có bị gì không.

Hehe, thằng ebook4u.vn rồi sớm muộn cũng có ngày bị làm thịt. Nó trộm sách trên các nguồn share ebooks sau đó bán lấy tiền --> Cái này hơi bị thiếu đạo đức, vi phạm luật của cộng đồng internet --> Sẽ bị một số "anh chị" hỏi thăm.
Thứ hai, ebooks của nó động chạm tới vấn đề bản quyền vì tiền nó bán ra không chia sẻ với tác giả của ebooks đó --> Vi phạm pháp luật, sẽ sớm bị công an hỏi thăm. Hehe.

khà khà, bọn ebook4u.vn tôi biết cách làm thịt zùi, bị mất 5k oan mới biết cách làm thịt sách bọn nó. Sẽ có ngày nào đó tôi cho ebook4u.vn dừng hoạt động khà khà.

Em xin chào các bác,
Em mới vào, mong các bác ở đây giúp đỡ và chỉ dạy.

Em thấy cái dự án này rất hay, em cảm thấy rất hứng thú nhưng sao diễn đàn không thảo luận tiếp, a Dũng và a Cường đâu rồi?

Em cũng xin có một số ý kiến để đóng góp cho dự án này:
1) Em tán thành việc upload lên các sever công cộng như mediafire, rapidshare, megaupload, evilshare. Em thấy nếu không có mạnh thường quân nào ra tay ủng hộ tiền bạc để làm sever thì cách mượn sever công cộng là giải quyết được một phần vấn đề, em ủng hộ việc up lên mediafire và evilshare vì hai thằng này mạnh mà không giới hạn download. Làm như thế này thì chỉ cần ai đó có sách hay thì up lên, rồi share link ra cho mọi người down. Nếu link cũ quá và bị chết thì bạn nào cần sách, cứ việc vào mục yêu cầu sách post, anh em nào có sách đó thì lại up lên sever tiếp và share ra.

2)Em nghĩ là có cách này hay hay, chúng ta share sách qua torrent. Chỉ cần ai đó có sách hay, thì người đó tạo một cái torrent, rồi up cái torrent len một trang public nao đó như torrentz để nhờ tracker của nó. Thế rồi bạn nào cần thì download torrent về và thực hiện down sách.
Ưu điểm là mình share bằng torrent thì cái link khó bị chết, vì chỉ cần có người mở máy và chạy trình torrent thì người khác down được. Thế một cái là giải quyết vấn đề sever và IT admin, vì dùng cách này, bản thân mỗi máy tính có kết nối internet đã là một sever, một database rồi (vì dùng dạng chia sẻ peer-to-peer). Cách này không tốn tiền và không tốn công nhiều.

Các bác thấy sao? Cố gắng ủng hộ topic này nhé, để công đồng còn có thêm nhiều tài liệu học tập. Em mê công nghệ sinh học lắm, nhưng đang phải vật lộn kiếm tiền để nuôi đam mê của mình nè.

Em xin chào các bác,
Em mới vào, mong các bác ở đây giúp đỡ và chỉ dạy.

Em thấy cái dự án này rất hay, em cảm thấy rất hứng thú nhưng sao diễn đàn không thảo luận tiếp, a Dũng và a Cường đâu rồi?

Em cũng xin có một số ý kiến để đóng góp cho dự án này:
1) Em tán thành việc upload lên các sever công cộng như mediafire, rapidshare, megaupload, evilshare. Em thấy nếu không có mạnh thường quân nào ra tay ủng hộ tiền bạc để làm sever thì cách mượn sever công cộng là giải quyết được một phần vấn đề, em ủng hộ việc up lên mediafire và evilshare vì hai thằng này mạnh mà không giới hạn download. Làm như thế này thì chỉ cần ai đó có sách hay thì up lên, rồi share link ra cho mọi người down. Nếu link cũ quá và bị chết thì bạn nào cần sách, cứ việc vào mục yêu cầu sách post, anh em nào có sách đó thì lại up lên sever tiếp và share ra.

2)Em nghĩ là có cách này hay hay, chúng ta share sách qua torrent. Chỉ cần ai đó có sách hay, thì người đó tạo một cái torrent, rồi up cái torrent len một trang public nao đó như torrentz để nhờ tracker của nó. Thế rồi bạn nào cần thì download torrent về và thực hiện down sách.
Ưu điểm là mình share bằng torrent thì cái link khó bị chết, vì chỉ cần có người mở máy và chạy trình torrent thì người khác down được. Thế một cái là giải quyết vấn đề sever và IT admin, vì dùng cách này, bản thân mỗi máy tính có kết nối internet đã là một sever, một database rồi (vì dùng dạng chia sẻ peer-to-peer). Cách này không tốn tiền và không tốn công nhiều.

Các bác thấy sao? Cố gắng ủng hộ topic này nhé, để công đồng còn có thêm nhiều tài liệu học tập. Em mê công nghệ sinh học lắm, nhưng đang phải vật lộn kiếm tiền để nuôi đam mê của mình nè.

Hiện nay điều này là không cần thiết nữa do đã có các kho sách làm tốt điều này rồi. Ví dụ điển hình là gigapedia.org

Hiện nay điều này là không cần thiết nữa do đã có các kho sách làm tốt điều này rồi. Ví dụ điển hình là gigapedia.org

Đúng là các kho sách trên mạng rất có ích nhưng đa số mọi người khó tiếp cận nguồn tài nguyên này vì trình độ IT còn hạn chế hoặc không có Username và pass. Ngoài ra, khi có quá nhiều sách, người cần tìm sẽ không biết cuốn nào hay, cuốn nào cần thiết, họ sẽ tốn rất nhiều thời gian hơn là có một người đa xem trước và giới thiệu, như thế tính cộng đồng rất cao. Nhưng em cũng cám ơn a Hưng đa có ý kiến đóng góp.:mrgreen:

Đúng là các kho sách trên mạng rất có ích nhưng đa số mọi người khó tiếp cận nguồn tài nguyên này vì trình độ IT còn hạn chế hoặc không có Username và pass. Ngoài ra, khi có quá nhiều sách, người cần tìm sẽ không biết cuốn nào hay, cuốn nào cần thiết, họ sẽ tốn rất nhiều thời gian hơn là có một người đa xem trước và giới thiệu, như thế tính cộng đồng rất cao. Nhưng em cũng cám ơn a Hưng đa có ý kiến đóng góp.:mrgreen:

1. Bạn đã xem link tôi gửi chưa? Hoàn toàn free và có một cộng đồng upload sách lên đó rất đông đảo.

2. Nếu bạn có lòng thì vô đó xem và viết 1 bài hướng dẫn chi tiết làm thế nào để upload và download sách.

3. Kho sách đã có, vậy nếu bạn biết cuốn nào cần hay không thì kêu gọi viết giới thiệu cho các sách hay chứ kêu gọi tập hợp, share qua torrent làm gì?

4. Ngay cả việc viết giới thiệu cũng hơi thừa, muốn biết cuốn nào hay thì vào amazon.com, xem cuốn nào bán càng chạy thì cuốn đó càng hay.

To a Hưng:

Ngay lúc vừa xem xong cai comment trước của anh là em vào link a đưa liền, đúng là nó cho free user, nhưng mà kho sách của nó còn rất hạn chế. Em đã thử search rồi, ví dụ như Spirulina chỉ có 4 sách hoặc Phycology cũng ít. Link a đưa là một kho sách có tầm cỡ và hữu ích, em cũng tìm được một cuốn em thích sau khi download về, nhưng để thỏa mãn nhu cầu nghiên cứu tài liệu cũng như update knowledge, chúng em cần một cộng đồng mạnh mẽ để trao đổi sách và kiến thức.

Bên cạnh đó, không phải lúc nào sách bán chạy nhất trên amazon.com là sách hay, vì chiêu thức bán hàng trên amazon là do chính thầy Soren (dạy môn Marketing cho em ở trường) đề ra cho bọn Amazon làm. Ngoài ra, có những kiến thức chuyên biệt, cần thiết, không phải cuốn sách hay nào cũng có, chúng em phải sưu tập rất nhiều, và anh cũng biết là đọc sách bằng ebooks thì khó chịu hơn bằng "real books" nhiều, nên vì thế em đã nói "Cuốn nào hay, cuốn nào cần thiết".

Còn chuyện upload qua torrent thì chỉ là một phương án do em đề xuất, cái đó còn phải thông qua cả diễn đàn mới được áp dụng hay không. Nếu chúng em upload lên trên các kho sách trên mạng như bên gigapedia, nó có thể làm mất tính cộng đồng của diễn đàn vì mọi người chẳng cần vào diễn đàn tìm tài liệu làm gì mà chỉ cần vào kho sách search, có thì tốt, không có thì ngâm ngùi tìm chỗ khác. Ngoài ra việc tập trung sách tại diễn đàn hoặc thông qua điễn đàn thì càng làm điễn đàn sinh học việt nam thêm nổi tiếng, cộng đồng càng thêm lớn mạnh và sẽ càng dễ dàng phát triển vốn tri thức, cũng như sự hỗ trợ nhau trong nghiên cứu.

Ở đây em không phê bình phương pháp của ai, em chỉ muốn mọi người cùng đóng góp một tý để xây dựng.

Ý tưởng rất hay. Tôi xung phong vào nhóm 1.

Bên Science thì tôi vặt được bọn này

Comprehensive Clinical Psychology
Comprehensive Composite Materials
Encyclopedia of Materials: Science and Technology --> đã vặt sạch sẽ
Encyclopedia of Psychotherapy
International Encyclopedia of the Social & Behavioral Sciences
Methods in Enzymology --> đã vặt sạch sẽ

Anh Hưng cho em xin quyển Comprehensive Clinical Psychology với ạ. Em đang học Clinical Research ở Mỹ, mà không kiếm được tài liệu để đọc vì tiền sách mắc quá hà!! hic hic... con nhà nghèo còn mắc cái eo :cry:

địa chỉ email của em là ngochieu.hnaqua@gmail.com

Cảm ơn anh và chúc cả nhà vui vẻ trẻ khỏe.

Ý tưởng rất hay. Tôi xung phong vào nhóm 1.

Bên Science thì tôi vặt được bọn này

Comprehensive Clinical Psychology
Comprehensive Composite Materials
Encyclopedia of Materials: Science and Technology --> đã vặt sạch sẽ
Encyclopedia of Psychotherapy
International Encyclopedia of the Social & Behavioral Sciences
Methods in Enzymology --> đã vặt sạch sẽ

Anh Hưng cho em xin quyển Comprehensive Clinical Psychology với ạ. Em đang học Clinical Research ở Mỹ, mà không kiếm được tài liệu để đọc vì tiền sách mắc quá hà!! hic hic... con nhà nghèo còn mắc cái eo :cry:

địa chỉ email của em là ngochieu.hnaqua@gmail.com

Cảm ơn anh và chúc cả nhà vui vẻ trẻ khỏe.

Topic lập ra đã từ rất lâu. Trong máy của mình hiện không còn giữ những cuốn sách này. Tuy nhiên bạn có thể vào gigapedia.com để tìm.

có cái này hay mời mọi người cũng xem (from http://www.bbc.co.uk/vietnamese/world/2010/01/100105_chinese_scholars.shtml)

Báo cáo khoa học 'ma' của TQ tăng mạnh

Nhiều công trình khoa học của Trung Quốc được cho là do người khác viết
Thị trường viết thuê các công trình khoa học ở Trung Quốc đã vượt mức một tỷ nhân dân tệ trong lúc nước này bàn luận chuyện chưa có giải Nobel nào về tay Trung Quốc.

Một điều tra được Tân Hoa Xã công bố cho thấy riêng trong năm 2009, người ta đã bỏ ra 140 triệu đôla (một tỷ Nhân dân tệ) để thuê người viết các bài viết đứng tên người đi thuê.

Mục đích là để những người cần có bằng cấp đạt đủ tiêu chuẩn về số công trình khoa học họ cần công bố nếu muốn trở thành thạc sỹ hay tiến sỹ.

Biên tập viên Trung Quốc Shirong Chen của BBC nói tệ lừa đảo trong giáo dục vẫn diễn ra bất chấp cố gắng giải quyết vấn để của chính phủ/

Shirong Chen nói Trung Quốc rất tự hào với vị trí của họ trên thế giới nhưng điều tra mới nhất này cho thấy họ còn khoảng cách dài so với các nước khác trong vấn đề khoa bảng.

Nghỉ việc

Trong năm 2008, Danh sách Báo cáo Khoa học được quốc tế công nhận có ghi hơn 116.000 báo cáo khoa học được cho là do các học giả Trung Quốc viết.

Con số này chỉ thấp hơn số báo cáo từ Hoa Kỳ.

Nhưng nghiên cứu của Đại học Vũ Hán ở miền trung Trung quốc cho thấy nhiều sinh viên và học sinh Trung Quốc tham gia mua bán các báo cáo khoa học và thị trường này đã tăng năm lần trong ba năm qua lên gần 140 triệu đô la Mỹ.

Cũng theo báo cáo, một số học giả đã viết hàng loạt chỉ để nhận tiền thưởng từ cơ quan.

Hai giảng viên đại học mới đây đã bị cho nghỉ việc sau khi người ta phát hiện ra rằng họ đã giả mạo 70 báo cáo khoa học trong vòng hai năm.

Các nhà chỉ trích nói một phần của vấn đề là đòi hỏi phải có báo cáo khoa học được đăng tải để được cấp bằng và thăng chức.

Tuy nhiên nguyên nhân chính là môi trường xã hội khuyến khích việc giành giật và sự xói mòn đạo đức cũng như nguyên tắc ứng xử của giới khoa bảng.

Shirong Chen nói trong lúc việc tranh luận tại sao Trung Quốc chưa được giải Nobel nào đang tiếp diễn, điều tra mới này cho thấy có nhiều việc cần chấn chỉnh trước khi Trung Quốc có bất kỳ hy vọng nào đoạt được giải thưởng uy tín quốc tế.

Đó là chưa kể đến cái "công nghệ" điền thêm tên các bài báo trong nước ở mục tài liệu tham khảo của các bài báo để làm tăng chỉ số IF cho tạp chí trong nước nữa cơ đấy.:twisted:Mặc dù chẳng ai biết gì về cái tạp chí đó (Có lẽ mấy nhà khoa học Trung Quốc biết!!!)

Tốt nhất là tự mình là, cộng động hợp tác rời rạc quá, của người nào, người đó sài đi. Mình làm việc này cũng được 5 năm ùi, nên thư viện cũng khá ổn. nhưng giờ chỉ một mình mình dùng thui.

Các bác nhà mình ý có j up lên mediafire, 4share or zing cho dễ down chứ nhỉ? mà bh tin học cũng phổ cập hết roài mà...em cũng muốn tham gia vs các bác nhưng kinh nghiệm và trình độ có hạn thoai :))

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back