cần tìm tài liệu về các phương pháp chuyển gen thực vật

Nguyễn Duy Hưng

Senior Member
cần tìm tài liệu về các phương pháp chuyển gen

cần tài liệu về ?tất cả các phương pháp dùng để chuyển gen vào thực vật và các cách kiểm tra sự biểu hiện gen

chào bạn
theo mình được biết có 1 số pp chuyển gen vào thực vật như:
Microparticle bombardment
Chuyển ADN trực tiếp
Gây đột biến hạt nhờ cảm ứng hoá học
Chuyển gen nhờ Brassica napus
Chọn lọc các thể soma khác nhau từ nuôi cấy phôi
Chuyển gen nhờ A.tumefaciens
nếu cần tài liệu thì bạn vào google ban search thì sẽ thấy rất nhiêù.
có gì thì PM cho mình

Mình cần tài liệu về chuyển gene bằng súng (gene gun).
đối tượng là hoa lan.
à cho hỏi thêm không biết đạn có giá bi nhiêu ( và có thu hồi để sử dụng lại đc không)

đối tượng là hoa lan.
à cho hỏi thêm không biết đạn có giá bi nhiêu ( và có thu hồi để sử dụng lại đc không)

Bạn đã thử tự tìm chưa? Nếu chưa thì hãy tự tìm, khi không tìm được mọi người sẽ giúp.

Để tìm tài liệu chuyển gene vào hoa lan bằng gene gun thì cứ vào NCBI.

Tìm giá cả đạn dược thì vào google.

Dạ, hom nay em mới có dịp lên mạng trao đổi lâu hơn. Em muốn hỏi về kỹ thuật PCR. những quy trình vá các giai đoạn làm việc em đã được học và có tài liệu. Nhưng chưa được thao tác trong phòng thí nghiệm sinh học phân tử. Em xin hỏi các bác, anh chị nào đã từng làm kỹ thuật này nhiều lần thì có thể có những kinh nghiệm gì không, những trường hợp nào mà người thí nghiệm hay mác phải trong lúc thao tác, cảm ơn anh chị nhiều

Bạn kô cần phải vội vã như vậy, cũng kô cần lo lắng nhiều về "con ngáo ộp" PCR đến như thế.

Để có thế giúp bạn PCR thì điều cần biết là : bạn sẽ dùng PCR để làm chuyện gì? Khi bạn có một nhiệm vụ cụ thể mà cần đến PCR giải quyết thì bạn mang lên đây, khi đó mọi người sẽ giúp cho bạn.

Sách viết về PCR có rất nhiều, và cũng kô thể nói những kinh nghiệm PCR ra đây được vì chưa chắc những kinh nghiệm này cần thiết cho bạn.

Bạn có thong thả học tập. Khi nào thầy cô bạn yêu cầu bạn làm 1 chuyện gì đó cụ thể (thực nghiệm hay viết seminar) về PCR, ta căn cứ trên cái cụ thể này mà nói chuyện.

Nguyễn Duy Hưng said:
đối tượng là hoa lan.

Chuyển gene bằng súng bắn gene hiện nay ít được dùng vì hiệu suất quá thấp nhưng các công ty kinh doang thì vẫn hô hào để bán được hàng. Bạn nên coi cái hãng nào bán cái súng bắng gene cho lab của bạn, xem sách hướng dẫn đi kèm, sẽ có Code Number của hạt bi và kèm cả giá; thường các công ty vẫn sản xuất các mặt hàng đi kèm như vậy.

Với những loại hàng mắc tiền này các công ty cho kèm theo bảng hướng dẫn cho tiết, protocol chuẩn, ... bạn hỏi lab coi có mấy cái này kô. Tui kô tin là kô có; khi đó bạn tập trung đọc cái này là được rồi, khôi đi đâu xa xôi.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back