Bài tập về đếm số kiểu gen trong quàn thể

hienkanel

Junior Member
Giúp em hai bài này với.
Ở người, gen quy định nhóm máu nằm trên NST thường có 3 alen, gen gây bệnh máu khó đông nằm trên NST X (ko có alen trên Y) có hai alen , gen gây tất dính ngón tay số 2, 3 nằm trên NST Y (ko có alen trên X) có hai alen. Số kiểu gen có thể có trong quần thể về ba tính trạng này là:
A. 54
B. 90
C. 150
D. 27

Tiện thể cho em hỏi câu này: Với hai cặp gen ko alen A, a và B, b cùng nằm trên một cặp NST. Trong quần thể sẽ có bao nhiêu kiểu gen khác nhau.
A. 3
B. 10
C. 9
D. 4

Mình tính ra câu 1 là 42 bạn ạ:???: . Cách tính như sau không biết có gì sai sót không
-Gen quy định nhóm máu có 3 allen => có 6 KG
-Gen quy định máu khó đông và tật dính ngóc tay số 3 và 2 cùng nằm trên NST giới tính
ở con gái XX có 3 KG và không bao giờ bị tật dính ngón
ở con trai XY có 2*2=4
(vì gen máu khó đông không có trên Y và ngược lại tật dính ngóc không có trên X nên ta có thể xem đây là 2 NST đơn riêng biệt không có cặp tương đồng giống như trường hợp sinh vật nhân sơ vậy đấy)
=>Số KG có thể có trong quần thể là 6*(3+4)=42
Mình không thấy đáp án nào giống cả nhưng có thể tính ra 54 nếu gen gậy tật dính ngón có 3 allen:hum::hum:
Câu 2 đáp án là 10 KG ….

theo tớ câu 1 đáp án là 90 vì
gen qui định nhóm máu 3 alen => 6KG
gen qui định máu khó đông hai alen nằm trên X => 5KG
gen qui định dính ngón tay 2 và 3 tạo ra 3KG (đối với XY có hai KG và 1 KG XX không chứa gen này nữa)
kết quả
6x5x3 = 90

Nhưng mà mình nghĩ là chúng nằm trên cùng NST giới tính nên không thể tính như vậy nếu vậy thì khi viết lại bạn sẽ bị trùng về một vài KG đấy....:mrgreen:

theo tớ câu 1 đáp án là 90 vì
gen qui định dính ngón tay 2 và 3 tạo ra 3KG (đối với XY có hai KG và 1 KG XX không chứa gen này nữa)
kết quả
6x5x3 = 90

Cô mình cũng giải như bạn nhưng mình ko đồng ý cho lắm vì đối với gen trên NST giới tính (hoặc XX hoặc XY) thì ko dùng quy tắc nhân được mà phải dùng quy tắc cộng.

Mình cũng nghỉ là phải dùng quy tắc cộng nếu dùng quy tắc nhân thì hóa ra trong tế bào có 2 cặp NST giới tính à.....:hum::hum::hum:

Vì các gen cùng nằm trên 1 NST thường. Bạn có thể viết ra hoặc cũng có thể dùng công thức tình toán để mà tính. Nhưng mà sao lại nhiều nếu nằm trên 2 NST nó còn nhiều hơn nữa ấy chứ.:hihi::hihi:

sanhhp: theo tớ câu 1 đáp án là 90 vì
kết quả
6x5x3 = 90

Theo mình sanhhp nhầm một chút. Đúng là như yueyukito nói thì nếu thực hiện quy tắc nhân thì lúc đó cơ thể sẽ có 2 cặp NST giới tính. Các tư duy để giải bài này của yueyukito theo mình hoàn toàn chính xác.
Để đơn giản mình sẽ đưa ra 7 KG các bạn sẽ nhìn thấy ngay:
Quy ước: A: Máu đông bình thường, a: Máu khó đông
B: Không dính ngón tay 2,3 ; b: Dính ngón tay 2,3
Các KG đó là:
XAXA, XAXa, XaXa
XAYB, XAYb, XaYB, XaYb
Bạn nào tìm thêm được cái nào chắc phải được mấy giải ... Nobel ? :mrgreen:

Vậy đáp án theo mình chắc chắn có vấn đề. Tuy nhiên mình cũng rất mong các bạn tìm ra cách giải mà đáp số có trong các phương án trên.

Tiện thể cho em hỏi câu này: Với hai cặp gen ko alen A, a và B, b cùng nằm trên một cặp NST. Trong quần thể sẽ có bao nhiêu kiểu gen khác nhau.

Để đơn giản, chúng ta cứ làm theo cách "truyền thống" coi như 2 gen đó nằm trên 2 cặp NST tương đồng, tức phân ly độc lập.
-Với gen A có: 3 KG: 2Đồng:1dị
-Với gen a có: 3 KG: 2Đồng:1dị
Vậy cả 2 gen sẽ có: (2Đ:1D)(2Đ:1D) = 4ĐD:2ĐD:2DĐ:1DD
Tuy nhiên với trường hợp KG dị hợp về 2 cặp gen AaBb ơ trong trường hợp chúng cùng nằm trên một cặp NST tương đồng thì sẽ có 2 KG AB/ab và Ab/aB nên trong trường hợp này cần phải cộng thêm 1, tức 9 + 1 = 10.

Tương tự, ứng dụng cách giải trên của mình bạn có thể giải bài này cho mình được không ?
:cuta:Xét 2 gen cùng nằm trên một cặp NST tương đồng, gen thứ nhất có 3 allele, gen thứ 2 có 7 allele. Trong quần thể sẽ có bao nhiêu KG khác nhau ?

Chúc các bạn thành công !

:cuta:Xét 2 gen cùng nằm trên một cặp NST tương đồng, gen thứ nhất có 3 allele, gen thứ 2 có 7 allele. Trong quần thể sẽ có bao nhiêu KG khác nhau ?

Mình thử làm thế này nhé:
gen 3 alen ta có: 3Đ : 3D
gen 7 alen ta có: 7Đ : 21D
vậy ta có
(3Đ : 3D)(7Đ : 21D) tổng số là 21 + 63 + 21 + 63 = 168 KG
ngoài ra do có 3 D đối với gen thứ nhất và 21 D đối với gen thứ hai nên số kiểu gen phải là: 168 + 21 + 21 + 21 = 231 KG

Mình giải cách khác.

A. 3
B. 10
C. 9
D. 4

Coi bài toán tương đương với tìm số kiểu gen của 1 gen có 2*2=4 alen (cụ thể là AB, Ab, aB, ab)
Khi đó số kiểu gen là 4*5/2=10 kiểu gen.

coi bài toán này tương đương với tính số kiểu gen của gen có 3*7=21 alen.
Khi đó số kiểu gen là 21*22/2=231 kiểu gen.

Với cách này có thể tính toán những bài với số alen, kiểu gen nhiều hơn rất nhanh.

sanhhp hoàn toán chính sác nhưng mà có cách tính nhanh hơn lấy 7*3= 21
=> số KG là 21C2+21=231 :). Cơ chế của cách giải này các bạn suy nghĩ thử xem hj:mrgreen:

Cảm ơn các bạn! Các bạn làm rất tốt và rất chính xác! :hoanho: 21C2+21=21(21+1)/2

Theo tớ nghĩ: Nếu các alen cùng nằm trên 1 NST thì số kiểu gen có thể có là : [n(n+1)/2]^k với n là số alen, k là số NST
Có đúng không nhỉ ?

sanhhp hoàn toán chính sác nhưng mà có cách tính nhanh hơn lấy 7*3= 21
=> số KG là 21C2+21=231 :). Cơ chế của cách giải này các bạn suy nghĩ thử xem hj:mrgreen:
Cơ chế của nó là 1 bài toán tổ hợp bình thường.
Bạn nên giải thích rõ. Với gen 1 có 3 alen, gen 2 có 7 alen. Số loại giao tử là 21.
Chọn 2 trong 21 ta có [tex]C^2_21[/tex] KG
Và cộng thêm 21 là kiểu gen do mỗi giao tử tạo.

Bạn Dr_map...hình như thiếu chính xác trog diễn đạt, alen của 1 gen tất nhiên trên 1NST. Công thức đúng khi, các gen cùng số alen. Có khả năng bạn đang nhắc tới công thức, mình đã post ở 1 topic nào đó rồi, số KG từ n gen cùng nằm trên 1 Nst
2^n(2^n+1)/2
(GEN co 2 alen)
--> TỔNG QUÁT HƠN a^n(a^n+1)/2
(mỗi gen liên kết có a alen)

Giúp em hai bài này với.
Ở người, gen quy định nhóm máu nằm trên NST thường có 3 alen, gen gây bệnh máu khó đông nằm trên NST X (ko có alen trên Y) có hai alen , gen gây tất dính ngón tay số 2, 3 nằm trên NST Y (ko có alen trên X) có hai alen. Số kiểu gen có thể có trong quần thể về ba tính trạng này là:
A. 54
B. 90
C. 150
D. 27
Giải : Trên NST thường 3alen : 6KG
Trên cặp XX có 2 alen : 3 KG
Trên cặp XY có 2 alên trên X, 2 alen trên Y : 2x2=4KG
Tổng cộng KG : 6x3+6X4=42
-------------------------------------------------------------------

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads