Hoán vị gen.

gawayme

Junior Member
Mình muốn hỏi vì sao hai gen nằm càng gần nhau thì tần số trao đổi chéo càng thấp
Theo mình nghĩ thì hai gen càng gần nhau thì dễ trao đổi==>tần số càng cao chứ?:akay:

Mình muốn hỏi vì sao hai gen nằm càng gần nhau thì tần số trao đổi chéo càng thấp
Theo mình nghĩ thì hai gen càng gần nhau thì dễ trao đổi==>tần số càng cao chứ?:akay:

Bạn hãy nói rõ tại sao bạn lại nghĩ như vậy để mọi người dễ hiểu hơn.

Mình trích phần sgk nhá:"hai gen nằm càng gần nhau thì tần số trao đổi chéo càng thấp. Hai gen nào đó vd gen A và B, nằm xa nhau trên một NST tới mức mỗi tế bào khi giảm phân đều có trao đổi chéo xảy ra giữa chúng..."

Ý mình thắc mắc là tại sao lại như vậy, theo mình hiểu thì càng gần thì càng dễ trao đổi=> tần số phải cao chứ sao lại thấp đc.

Mình trích phần sgk nhá:"hai gen nằm càng gần nhau thì tần số trao đổi chéo càng thấp. Hai gen nào đó vd gen A và B, nằm xa nhau trên một NST tới mức mỗi tế bào khi giảm phân đều có trao đổi chéo xảy ra giữa chúng..."

Ý mình thắc mắc là tại sao lại như vậy, theo mình hiểu thì càng gần thì càng dễ trao đổi=> tần số phải cao chứ sao lại thấp đc.

Có thể gawayme chưa hiểu về trao đổi chéo ở đây. Bạn thử đọc cái comment trong trường hợp của bạn hotaru và cho mình biết là hiện tượng trao đổi chéo nào đã xảy ra nhé.

cái này ko khó hiểu đâu bạn ơi,hai gen càng gần nhau thì bạn cứ thử tuwongr tượng thế này nè :hai cây đũa gần nhau có dễ hoán khúc cho nhau ko?hay càng xa càng dễ ?xa mới dễ đánh nhau chứ cột lại cục sao hoán bạn?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,497
56,636
Latest member
ngocthao6430
Back