Thi ngành Công nghệ sinh học của đại học bách khoa hay khoa học tự nhiên thì tốt hơn?

Thì chấp nhận học TPHCM, đam mê thì đâu có gì cản nổi đâu em, còn không em học Công nghệ sinh học rồi sau đó chọn chuyên nghành Dược cũng được, không bao giờ thiếu đường mà, nói chung thi khối B phụ thì chọn cái gì tốt một tí, đậu thì học, không thì thôi, chứ thi bình thường, rồi đậu không học, bỏ phí.
Em cắm rễ đất bắc thôi anh ạ

Uhm, cũng theo sở thích và điều kiện nữa. Tại anh thấy trong lớp anh học có nhiều người cũng tận Nghệ An, Hà Tĩnh, Thanh Hóa cũng theo học.
Nói chung chọn nghành nghề có nhiều yếu tố tác động lắm. Nhưng rồi cũng chọn dù thích dù không, quan trọng là mình cố gắng làm tốt nó thì nghề nào cũng có cái hay và cũng không thua kém gì các nghành nghề "hot" khác.
Công nghệ sinh học cũng từng là một trong năm nghành "hot" chứ. Nhưng tương lai thì còn là một dấu "?"

Em tự thấy mình không đủ cẩn thận để trở thành bác sĩ, mặc dù trước đây em đã từng mơ ước thành một bác sĩ (hồi 5 tuổi muốn làm bác sĩ để... chữa bệnh bạc tóc cho ông ngoại), có lẽ là chỉ có duyên, không có phận với Sinh:botay:

Như vậy là em hợp nghành CNSH Mở HN em à, Mở HN đào tạo 4 năm bằng là kỹ sư. Ra trường em có thể làm ở các viện nghiên cứu, bệnh viện, công ty bia, rượu, kẹo và làm kinh doanh ... bởi trong quá trình học nhà trường đã đào tạo tất cả các chuyên nghành đó hihi.

Như vậy là em hợp nghành CNSH Mở HN em à, Mở HN đào tạo 4 năm bằng là kỹ sư. Ra trường em có thể làm ở các viện nghiên cứu, bệnh viện, công ty bia, rượu, kẹo và làm kinh doanh ... bởi trong quá trình học nhà trường đã đào tạo tất cả các chuyên nghành đó hihi.
Cảm ơn anh ạ, nhưng em gần như xác định được kb của mình là KHTN hoặc Bách khoa rồi

Em tự thấy mình không đủ cẩn thận để trở thành bác sĩ, mặc dù trước đây em đã từng mơ ước thành một bác sĩ (hồi 5 tuổi muốn làm bác sĩ để... chữa bệnh bạc tóc cho ông ngoại), có lẽ là chỉ có duyên, không có phận với Sinh:botay:
Em này giống mình thế, hồi 5 tuổi cũng mơ thành bác sỹ vì mình suốt ngày phải đi bác sỹ, nghĩ là bác sỹ thì chắc là giàu có lắm. Tới một ngày đi khám xong, không thấy mẹ trả tiền bác sỹ, mình đã ngay lập tức thì thầm vào tai mẹ: "Con không làm bác sỹ nữa đâu, làm bác sỹ không có tiền". Anw, đây là cậu chuyện giải trí thôi.

Mình cũng có một số ý kiến cá nhân thôi, thực tế là mọi quyết định phụ thuộc vào bạn. Chú ý là những so sánh của mình chỉ là so sánh giữa hai trường này thôi nhé.

Nếu bạn muốn học CNSH BKHN thì bạn buộc phải thi khối A hoặc bạn giành giải quốc gia, quốc tế khối B thì sẽ được tuyển thẳng. Còn nếu bạn thi khối B ---> Sự lựa chọn duy nhất là CNSH KHTN (dĩ nhiên CNSH KHTN cũng có khối A)

Học CNSH - BKHN thì mọi sinh viên đều bình đẳng như nhau, được đào tạo như nhau còn bên KHTN có khối ngành Cử nhân tài năng và Cử nhân --> Bạn thi đại học điểm cao chót vót sẽ được vào lớp Cử nhân tài năng ---> Ưu tiên cực nhiều trong quá trình đào tạo: Giảng viên giỏi, lab xịn....

BKHN mới mở chương trình cử nhân (mình không recommend học cái này ở BK) nên bạn sẽ được chọn học Cử nhân (4 năm) hoặc kỹ sư (5 năm) còn bên KHTN chỉ có chương trình cử nhân (4 năm). Vì mục tiêu cuối cùng của bạn là gì thì tùy thuộc vào bạn quyết định. Từ trước tới giờ, mình học và thấy rằng BKHN và KHTN ra trường chẳng khác gì nhau mà mình phải học tận 5 năm liền. Nhưng mà bây giờ đang thấy có 1 cái khác nho nhỏ. Hà Nội mới có trường Đại học Khoa học và Công nghệ Hà Nội nên trường này có chương trình tuyển sinh đào tạo thạc sỹ tại Pháp làm giảng viên cho trường với yêu cầu là có bằng thạc sỹ hoặc tốt nghiệp loại giỏi trường Đại học Bách Khoa Hà Nội. :mrgreen:
Trên đây là một vài ý kiến của mình, sắp tới lúc các bạn phải nộp hồ sơ rồi, cứ suy nghĩ và quyết định. Mình có một lời khuyên là khi đã quyết định rồi thì đừng bao giờ hối tiếc và hãy tiếp tục phấn đấu trên con đường mình đang đi và sẽ đi.

năm nay học 12, em tính thi công nghệ sinh học mà ko biết nên thi trường nào tốt hơn. có anh chị nào biết ưu điểm và yếu điểm trong giảng dạy của 2 trường này ko:???:?
Học đâu chả vậy, ra trường làm việc chủ yếu dựa vào khả năng mầy mò, tự tìm tòi khám phá thôi, mớ kiến thức học ở trường chỉ là nền tảng thôi bạn, có thể tự học và không khó khăn lắm. Mà có lẽ bạn giỏi hay ko là ở cái tự học, tự mày mò này cả đấy.

Lo mà coi lại cái tư duy của mình, mỗi trường có một thế mạnh riêng, nhiều khi các bạn chưa dủ sức chạm tới cái riêng đó đâu, ở đó mà phân vân, phán trường này trường kia như thánh.
Ở bất cứ cơ sở hay công ty nào cũng có 2 mức độ làm việc: ở quy mô phòng thí nghiệm (kiểm tra, xét nghiệm, khảo sát, thiết kế quy trình, phát triển sản phẩm,...) hay ở quy mô vận hành sản xuất.
Không có gì rạch ròi giữa nghiên cứu và sản xuất. Có ai học 2 trường một lúc đâu mà biết rõ trong ruột nó có cái gì.

năm nay học 12, em tính thi công nghệ sinh học mà ko biết nên thi trường nào tốt hơn. có anh chị nào biết ưu điểm và yếu điểm trong giảng dạy của 2 trường này ko:???:?

Chào bạn, không biết bạn đang ở đâu và bạn muốn thi vào trường ĐHBK TPHCM hay ĐHTN.
Hiện mình là sv ĐHBK TPHCM, với ngành CNSH ở BK, trước hết về tấm bằng thì đó là bằng kỹ sư - thuộc khoa hóa nên khi bạn ra trường bạn sẽ phải có tích lũy đủ 157 tín chỉ theo yêu cầu của chương trình đào tạo gồm: khối kiến thức cơ bản (đại cương như toán cao cấp, ...), khối kiến thức cơ sở (các môn học cơ sở của ngành cũng như của sv khoa hóa nói chung: hóa hữu cơ, hóa lý, hóa phân tích, vi sinh, sinh học tế bào, sinh học phân tử và di truyền học, hóa sinh học ....), khối kiến thức đặc trưng của sinh viên khoa hóa như: vẽ kỹ thuật, ứng dụng tin học trong công nghệ hóa học, truyền khối, truyền nhiệt, ...., khối kiến thức chuyên ngành như: công nghệ gen, công nghệ tế bào, công nghệ protein-enzyme, công nghệ lên men và đặc biệt với các môn học tự chọn. Theo như mình được biết thì các khóa sau này bắt đầu được đào tạo theo hướng CNSH công nghiệp, CNSH y sinh nó khác nhau ở các môn học tự chọn. Do bạn ra trường với tầm bằng kỹ sư nên kiến thức kỹ sư bạn phải biết và bạn sẽ nghiên về ứng dụng nhiều hơn.

Còn đối với ngành CNSH ĐHTN, mình không thực sự hiểu nhưng theo mình biết thì chương trình đào tạo đã có sự phân chia các chuyên ngành rất cụ thể, khi bạn vào học thì bạn có thể lựa chọn các hướng đi khác nhau: CNSH thực vật, CNSH vi sinh, CNSH môi trường... và hướng đi của bạn lúc này sẽ cụ thể và được đào tạo một cách chi tiết hơn. Tầm bằng của bạn khi ra trường là cử nhân điều đó có nghĩa là kiến thức của bạn thuộc về nghiên cứu là chính.

Để so sánh 2 trường xem trường nào tốt hơn thì rất khó và mình không dám so sánh. Tuy nhiên, để đưa ra một lời khuyên cho bạn thì theo mình bạn phải xác định lại bạn muốn cái gì? Điểm mạnh của bạn là gì? Nếu bạn thích đi theo mảng nghiên cứu thì ĐHTN có lẽ hợp hơn (mình nói hợp hơn chứ không phải tốt hơn), nhưng nếu bạn thích kỹ thuật và tính ứng dụng thì nên đăng ký BK.
Chúc bạn thi tốt và huy vọng mình có thể gặp được bạn ở trường mình. :mrgreen::mrgreen::mrgreen:

thế mạnh của tự nhiên hcm là nghiên cứu , di truyền -sinh học phân tử , sinh lý thực vật và cnsh TV , sinh lý động, tế bào gốc , hỗ trợ sinh sản ( cái này thì k phải trường nào cũng có ) .

thế yếu là cnsh công nghiệp -thực phẩm- môi trường - quy trình thiết bị ! mà cái này thì các trường kỹ sư thường trội hơn

tùy theo định hướng mà chọn tr thui !

T thi dang hoc cnsh tai nong nghiep, di dau cung thay noi ve cnsh cua khtn hay bk chang thay ai noi den nong nghiep hix. Du cnsh ko pai la lua chon ban đầu nhưng mà thi xong đh t thấy học trường nào thi đâu quan trọng mấy, miễn là mình làm được gì thôi:hoanho:

Thấy anh chị nhận xét về nội dung học rồi, cho em hỏi tí về môi trường học của BK HCM và ĐH tự nhiên HCM nha: Môi trường nào năng động hơn, được thầy cô truyền lửa, tiếp cận những kiến thức mới, sinh viên tích cực, có ý muốn phấn đấu vươn lên, nhiều cơ hội (du học, giới thiệc chỗ thực tập, thậm chí đi làm khi đang đi học,..),...

Thấy anh chị nhận xét về nội dung học rồi, cho em hỏi tí về môi trường học của BK HCM và ĐH tự nhiên HCM nha: Môi trường nào năng động hơn, được thầy cô truyền lửa, tiếp cận những kiến thức mới, sinh viên tích cực, có ý muốn phấn đấu vươn lên, nhiều cơ hội (du học, giới thiệc chỗ thực tập, thậm chí đi làm khi đang đi học,..),...
Du học thì cứ Tự Nhiên mà táng em ak, nhiều lắm. Ở trong tpHCM thì a ko rõ nhưng ngoài này Tự Nhiên thi cử khá chặt, điểm khá thật (trừ bọn tài năng, chất lượng cao). Chỗ thực tập thì làm tại phòng thì nghiệm của trường hoặc các viện nghiên cứu về các mảng khác nhau. Việc truyền lửa chủ yếu là do giáo viên chứ ko thể đánh đồng đc (^_^)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back