Gen chồng gối!?

Kailogach

Senior Member
Em đang có chút rắc rối, Anh chị nào giải thích kĩ về cái "thể loại này" giúp em với?

"Gen chồng gối" là do ai nghiên cứu, phát hiện ra? time? là kiễn thức cũ hay mới? đã đc công nhận rộng rãi chưa? Em thấy trong cuốn di truyền học mà thếy... mơ hồ quá..... :tutu::tutu::tutu: và cụ thể thì nó là "cái gì"??:hum:

Mình đang tìm hiểu về cái này cũng không thấy nhiều sách viết kỹ,,,mình chỉ nhớ hình như là gen gối thường gặp hệ gen của Virus hoặc tế bào sinh vật bậc cao........

Em đang có chút rắc rối, Anh chị nào giải thích kĩ về cái "thể loại này" giúp em với?

"Gen chồng gối" là do ai nghiên cứu, phát hiện ra? time? là kiễn thức cũ hay mới? đã đc công nhận rộng rãi chưa? Em thấy trong cuốn di truyền học mà thếy... mơ hồ quá..... :tutu::tutu::tutu: và cụ thể thì nó là "cái gì"??:hum:

Gen chồng gối là hiện tượng "các gen trùm lên nhau" (overlapping genes), chẳng hạn ở phage ØX 174. Hệ gen của nó gồm 9 gen mã hoá 9 loại protein theo thứ tự ABCDEJFGH, đã được F.Sanger (1977) phân tích đầy đủ trình tự gồm 5.386 nucleotit và lập bản đồ gen.
Ở phage ØX 174 gen B nằm lọt trong gen A và ngắn hơn gen A khoảng 85 nucleotit, gen E cũng nằm lọt trong gen D.

Attachments

• BAN DO GEN PHAGE.JPG
    BAN DO GEN PHAGE.JPG
    25.3 KB · Views: 294

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back