bác nào tài năng giải hộ em cái đề thi HSG cái...

wind_lonely

Junior Member
các bác ơi giúp em câu này với....tsb mấy ông mấy bà ra đề thi HSG năm 08-09 ác vãi lềnh ra:xinkieu:.....
Ở cây cà chua tính trạng quả đỏ dạng tròn là trội so với tính trạng quả vàng dạng bầu dục.lai các cây cà chua quả đỏ dạng tròn với nhau thu đc F1 gồm 602 đỏ bầu dục :1206 đỏ tròn: 604 vàng tròn.
Hãy biện luận xác định kiểu gen của P và viết sơ đồ kiểm chứng
P/S:bác nào có tài liệu ôn thi khó khó 1 tí cho em xin với,sắp đi thi mah chả bik j hết >"<:???::eek::eek::eek:

các bác ơi giúp em câu này với....tsb mấy ông mấy bà ra đề thi HSG năm 08-09 ác vãi lềnh ra:xinkieu:.....
Ở cây cà chua tính trạng quả đỏ dạng tròn là trội so với tính trạng quả vàng dạng bầu dục.lai các cây cà chua quả đỏ dạng tròn với nhau thu đc F1 gồm 602 đỏ bầu dục :1206 đỏ tròn: 604 vàng tròn.
Hãy biện luận xác định kiểu gen của P và viết sơ đồ kiểm chứng
P/S:bác nào có tài liệu ôn thi khó khó 1 tí cho em xin với,sắp đi thi mah chả bik j hết >"<:???::eek::eek::eek:
tỉ lệ riêng:3:1 và 3:1
==>kiểu gen của cây đem lai là dị hợp 2 cặp gen
tỉ lệ chung 1:2:1 #(3:1)(3:1)
==>liên kết gen
F1 có vàng tròn kgen:aaB-=aB.aB=aB.ab
==>Ab/aB lai vs Ab/aB hoặc Ab/aB lai va AB/ab

tỉ lệ riêng:3:1 và 3:1
==>kiểu gen của cây đem lai là dị hợp 2 cặp gen
tỉ lệ chung 1:2:1 #(3:1)(3:1)
==>liên kết gen
F1 có vàng tròn kgen:aaB-=aB.aB=aB.ab
==>Ab/aB lai vs Ab/aB hoặc Ab/aB lai va AB/ab
thank anh...em mắc chỗ từ 9:3:3:1 --> 1:2:1:hoanho:

thì tỉ lệ bài ra là 1:2:1 khi xét các tính trạng thì tỉ lệ là 9:3:3:1.-->liên kết gen vì nếu kho liên kết thì tỉ lệ bài ra phải bằng tỉ lệ khi xét các tính trạng.nếu số kiểu hình ít hơn thì lk gen.nhiều hơn thì hoán vị gen

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back