cấu tạo của thân cây

hoa93

Senior Member
Các anh chị có thể tìm hiểu giúp em về:tấm lọc các chất cần thiết giữ lại ở thân cây, có cấu tạo và chức năng gì ko?

Có anh chị nào giúp em với . trên đường vận chuyển các chất hữu cơ từ lá xuống thân và rễ thì tấm màng này có chức năng j và được cấu tạo ntn .

ủa có tấm lọc nào nữa bạn.Hôm nay coi mặt cắt của thân qua kính hiển vi của cây cỏ hôi(cơ cấu sơ lập) mình có thấy thầy nói gì về tấm màng này đâu ta.Công nhận hình ảnh đẹp thiệt:dapchet:

Xin lỗi ngôn ngữ sinh học gọi là "bản rây". nó có chức năng gì trong thân cây ?
Mọi người trả lời giúp em với !

Các anh chị có thể tìm hiểu giúp em về:tấm lọc các chất cần thiết giữ lại ở thân cây, có cấu tạo và chức năng gì ko?
Bản rây hình tròn, cấu tạo từ các sợi xenluloz, chúng đan xen với nhau tạo thành hình "rá". Chức năng của bản rây là nối thông các ống rây tạo thành một hệ thống ống nối từ lá xuống các tế bào bên dưới, giúp cho chất dinh dưỡng lưu thông giữa các ống rây để đi nuôi các tế bào trong cơ thể thực vật. Ngoài ra bản rây còn làm chậm dòng chảy của chất dinh dưỡng từ trên xuống và giữ lại một phần chất dinh dưỡng để các tế bào của mô thực vật có thời gian hấp thu.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back