bài tập về hoán vị gen

mamynhan

Junior Member
tạp giao 2 thứ lúa thuần chủng khác nhau bởi 2 cặp tính trạng tương phản: cây thân thấp , hạt dài với cậy thân cao hạt tròn thu được F1 đồng loạt cây có kiểu hình thân cao hạt tròn .Cho các cậy F1 tự thụ thu dc F2 có trường hợp sau:F2 phân li với tỉ lệ :65% thân cao hạt tròn,10% thân cao hạt dài,10% thân thấp hạt tròn,15% thân thấp hạt dài.Biện luận P,F1,F2

các bác giúp giùm em với em dang bí không biết là hoán vị 1 bên hay 2 bên và làm sao để lí luận được nó
Cho em hỏi luôn có khi nào tần số hoán vị gen là 1 số lẻ không ví dụ như là căn của 15

theo mình thì hoán vị 1bên.mình ko tính toán.chỉ nhìn số liệu và dựa trên bí quyết riêng,:mrgreen:xin các bạn cho ý kiến để mình khẳng định bí quyết đó(y)

theo mình thì hoán vị hai bên hay 1 bên đều đúng, tuy nhiên, hoán vị hai bên cho kết quả tần số hoán vị lẻ quá nên người ta ko cho vô đáp án.
Bạn thử tính mà xem, kết quả F2 giống như đề bài nếu cho hoán vị hai bên

bạn ấy hỏi thì nên trả lời rõ ràng, ít nhất cũng phải có một hướng đi cụ thể.:please:

- đầu tiên bạn biết được F1 có kiểu gen dị hợp đều AB//ab, P có kiểu gen là ab//ab và AB//AB
- dựa vào dữ kiện đề cho, bạn chia làm 2 trường hợp
+ Trường hợp 1: trao đổi chéo 1 bên
+ Trường hợp 2: trao đổi chéo 2 bên
Trước tiên bạn hãy làm như vậy đã, nếu chưa đc thì mình sẽ nói rõ hơn, bạn thông cảm, mình mới ngủ dậy:mrgreen:
còn bí quyết để xác định đây là trao đổi chéo 1 bên thì mình nói sau.

Qua F2 sau khi xét riêng các cặp tính trạng biết được cao là trội so với thấp, hạt tròn là trội so với dài. P thuần chủng: cao tròn phải có KG AA/BB thấp dài aa/bb > F1 dị hợp tử đều AB/ab. Ok?:nhannho:

dựa vào tỉ lệ kiểu gen đồng hợp lặn của f2= 15% ab/ab = căn 30% x 50%, còn hoán vị 2 bên không được vì lúc này f = gần 7 gì đó > giao tử ab là giao tử hoán vị mà dựa vào P đến F biết F là dị hợp tử đều. làm bài ngoài sự phán đoán còn phải có sự lập luận hợp lí.

cảm ơn các bạn vậy là tần số hoán vị gen không nhất thiết là phải số chẳn phải không

dựa vào tỉ lệ kiểu gen đồng hợp lặn của f2= 15% ab/ab = căn 30% x 50%, còn hoán vị 2 bên không được vì lúc này f = gần 7 gì đó > giao tử ab là giao tử hoán vị mà dựa vào P đến F biết F là dị hợp tử đều. làm bài ngoài sự phán đoán còn phải có sự lập luận hợp lí.
nóng tính thế,hí,chỉ hỏi vui thui,chứ nhìn vào 15%.do tự thụ phấn nên nếu trao đổi chéo 2 bên thì tshv giống nhau==>tỉ lệ gao tủ ab là căn 15<25 vô lí==>hoán vị 1bên,1bên sinh 4 loại giao tủ tshv 40%

bạn ơi, Hoán vị hai bên vẫn đc, bạn ko nên để phần trăm để tính
F2: 0,15 ab/ab => ab xấp xỉ bằng 0,387 => giao tử do liên kết
f= 2.(0,5 - 0,387)= 0,226 = 22,6%
=>Vẫn đúng

tỉ lệ gao tủ ab là căn 15<25 vô li
mình không hiểu ý bạn tại sao lại có sự vô lý ở đây đáng lẽ <25 thì đây là giao tử hoán vị chứ tại sao lại vô lý???
mình hoàn toàn đồng ý với các bạn là có sự hoán vị 2 và 1 bên ở đây:buonchuyen:

tỉ lệ gao tủ ab là căn 15<25 vô li
mình không hiểu ý bạn tại sao lại có sự vô lý ở đây đáng lẽ <25 thì đây là giao tử hoán vị chứ tại sao lại vô lý???
mình hoàn toàn đồng ý với các bạn là có sự hoán vị 2 và 1 bên ở đây:buonchuyen:
ko hỉu àh,thế ban đầu bạn biện luận đc kiẻu gen P thế nào,AB/ab còn j.mà giao tử liên kết thì phải >=25%???????????????????
nhưng mình đồng ý có 2bên,có lẽ mình sai sót trong qua strình đem ra bí quyết,phải xem lại.mình chỉ mới áp dụng cho trường hợp 3gen,hí,chắc 2cái ko áp dung đc rồi

Nhưng thường là số chẵn.Nếu bạn nhìn thấy 16% hay 9% thì nên nghĩ đến hvi 2 bên.

ùmh,nói như anh lucky ý,nhưng xem loài họ đem ra nữa,nếu ruồi giấm hay bướm tằm thì chỉ xỷ ra hoán vị 1 bên,

Đề thi HSG QG năm ngoái hoán vị hai bên với tần số rất nhỏ.
Nhưng mà thi ĐH thì chắc hog cho đâu.

thường thi thố họ ra số đẹp,đặc biẹt thi đại học,nó ko đòi hỏi cao.thi hsg thì khác,nhưng em thấy,dù nhỏ nhưng nó vẫn chẹp:mrgreen:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,648
55,802
Latest member
68gamebaiday
Back