Một câu trắc nghiệm trong sách CẤU TRÚC ĐỀ THI 2009

Trong lưới thức ăn, những loài thuộc bậc dinh dưỡng cao thường là:
A. tạp thực
B. đơn thực
C. ăn mùn bã
D. ăn thực vật

Em chọn A nhưng đáp án là B ????? :???::o

hay do các loài đơn thực thì chỉ có thể ở một vị trí nhất định thôi còn sinh vật đa thực thì nó có thể tồn tại ở nhiều vị trí khác nhau trong chuỗi thức ăn nên không được gọi là "thường xuyên" tồn tại ở bậc dinh dưỡng cao được.
:???::???::dance::dance::dance:

nếu để ý các bạn sẽ thấy trong tự nhiên, các loài đầu bảng thường là các loài săn mồi như hổ, báo, sư tử,.....nói chung là các loài đơn thực.

thì đúng là thế đấy
chuỗi thức ăn là từ sinh vật sản xuất, đến các cấp sinh vật tiêu thụ khác nhau mà.Như vậy động vật ăn thịt cấp cao thường ở bậc dinh dưỡng cao, chúng thường là đọng vật đơn thực mà
chú ý,con người là đọng vật ăn tạp nhưng thuộc bậc dinh dưỡng cao đấy.:hoanho:

đồng ý. Loài đơn thực ở bậc dinh dưỡng cao. Cảm ơn các bạn nhá. Câu này mình cũng chưa biết:mrgreen:

Bạn này, bạn lưu ý nhé. Trong sách này có nhiều câu có vấn đề lắm ý. Đừng quá tin vào sach!

mình nghĩ là có 2 lí do:
1.do lưới thức ăn được xây dựng dựa trên các chuỗi thức ăn có chung mắt xích, càng lên các bậc dinh dưỡng cao thì mỗi mắt xích lại là mắt xích chung của càng nhiều chuỗi thức ăn.
2.quần xã sinh vật luôn hướng tới việc gia tăng số loài->lưới thức ăn có độ phức tạp càng cao( do số lượng các loài tăng)
vì thế mình nghĩ là các sinh vật ở các bậc dinh dưỡng cao thường là các loài đa thực.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back