Một số câu trắc nghiệm phần sinh thái

ngoc anh

Senior Member
1, Khi nói về hóa thạch,phát biểu nào sau đâykhông đúng
A. Căn cứ vào tuổi hóa thạch,có thể biết đc loài nào xuất hiện trước,loài nào xuất hiện sau.
B. Hóa thạch là di tích của sinh vật để lại trong các lớp đất đá của vỏ Trái Đất
C. Hóa thạch cung cấp cho chúng ta những bằng chứng gián tiếp của lịch sử tiến hóa sinh giới.
D. Tuổi của hóa thạch có thể đc xác định nhờ phân tích đồng vị phóng xạ có trong hóa thạch.

2, Khi nói về các bằng chứng tiến hóa,phát biểu nào sau đây là đúng:
A. Cơ quan thoái hóa cũng là cơ quan tương đồng,vì chúng đc bắt nguồn từ một cơ quan ở 1 loài tổ tiên nhưng nay k còn chứ năng,hoặc chức năng bị tiêu giảm.
B. Các loài động vật có xương sống có các đặc điểm thích nghi ở giai đoạn trưởng thành rát khác nhau thì không thể có giai đoạn phát triển phôi giống nhau.
C. Những cơ quan ở các loài khác nhau đc bắt nguồn từ một cơ quan oqr loài tổ tiên,mặc dù hiện tại các cơ quan này có thể thực hiện các chức năng rất khác nhau nhưng đc gọi là cơ quan tương tự.
D. Những cơ quan thực hiện các chức năng như nhau nhưng k đc bắt nguồn từ một nguồn gốc đc gọi là cơ quan tương đồng.

3, Môi trường sống không đồng nhất và thường xuyên thay đổi, loại quần thể nào sau đây có khả năng thích nghi cao nhất:
A. Quần thể có kích thước nhỏ và sinh sản vô tính
B. Quần thể có kích thước lớn và sinh sản tự phối
C. Quần thể có kích thước lớn và sinh sản giao phối
D. Quần thể có kích thước nhỏ và sinh sản giao phối

4, Chu trình cacbon trong sinh quyển:
A. là quá trình tái sinh một phần năng lượng của hệ sinh thái
B. có liên quan tới các yếu tố vô sinh của hệ sinh thái
C. là quá trình tái sinh một phần vật chất của hệ sinh thái
D. là quá trình tái sinh toàn bộ vật chất của hệ sinh thái.

Mọi người cùng làm nha,:buonchuyen: mình làm k đúng đáp án của họ mà không giải thích đc :hum:

Cậu giải thích cách hiểu của cậu được không? câu 1 mình phân vân giữa A và C, câu 3 thì phải là C chứ nhỉ. Câu 4 mình rối thật sự, chỉ loại đc đáp án D

1 a mình nghĩ là dk hông thể khảng định Đc vì đo tuổi hoá thạch là sử dụng đồng vị cácbon.mà cái này chỉ xác định thời điểm nó chết .
2- a . Thực chất cơ quan thoái hoá cũng là cơ quan tương đồng.
3-c mình nghĩ như sau : quần thể lớn sẽ có vốn gen phong Phú và giao phối nữa tăng khả năng phát tán và Trung Hoà đột biến.nên làm cho quần thể có vốn gen Đa dạng để thích nghi vơi đk thay đổi .

Thêm 1 câu nữa : nhân tố tiến hoá nào có thể cùng một lúc làm thay đổi tần số a len của cả 2 quần thể cùng loài.? Giải thích

Gàcon123, mình làm như cậu đó ^^. nhưng cái đáp án nghịch tặc nó phản mình >"<
1. C
2. A
3. C
4. C

Cậu giải thích cách hiểu của cậu được không? câu 1 mình phân vân giữa A và C, câu 3 thì phải là C chứ nhỉ. Câu 4 mình rối thật sự, chỉ loại đc đáp án D
Câu 1: theo như SGK cơ bản, thì hóa thạch là bằng chứng trực tiếp cho quá trình tiến hóa của sinh giới
Câu 2: cũng như SGK cơ bản sinh 12, bài bằng chứng giải phẫu so sánh, thì ta có câu A
Câu 4:
A/ năng lượng không được tái tạo
B/ TV lấy CO2 để quang hợp, ĐV ăn TV rồi chuyển các hchất có cacbon cho ĐV ăn thịt. rồi hô hập, phân giải, CO2 trở lại môi trường

1 a mình nghĩ là dk hông thể khảng định Đc vì đo tuổi hoá thạch là sử dụng đồng vị cácbon.mà cái này chỉ xác định thời điểm nó chết .
.
hóa thạch là di tích của sinh vật để lại trong lớp đất đá của trái đất, việc xác định tuổi hóa thạch có thể xác định được lòai nào xuất hiện trước, lòai nào xuất hiện sau chứ bạn :mrgreen:

Câu 4 thì c ko có vấn đề gì vì câu này SGK rõ rang rồi hì.bạn firedragon nêu ý kiến cho câu 3 Anh em cùng bàn xem sao.

Cái câu 1 mình biết như sau . Hoá thạch được để lại trong lớp đất đá , hổ phách hoặc trong băng hà . Xác định tuổi hoá thạch dựa vào đồng vị C mà C có 2 đồng vị.khi sống thì 2 dạng này có tỷ lệ biến đổi.còn khi đã chết thì nó cố định.và ng tá xd Đc là dựa vào Chu kỳ bán giã của C14.

Câu 4 thì c ko có vấn đề gì vì câu này SGK rõ rang rồi hì.bạn firedragon nêu ý kiến cho câu 3 Anh em cùng bàn xem sao.
oh, câu 3 mình nghĩ là bạn chọn đúng r, lúc nãy mình suy nghĩ hơi vớ vẩn :cry: nên chọn A :)

Mình chỉ thắc mắc câu 1 thôi, hóa thạch là dẫn liệu để nghiên cứu thì phải là gián tiếp chứ nhỉ, sao lại là bằng chứng trực tiếp.:hum: Sgk nâng cao nó viết không rõ ràng gì cả.:ah:

1, Khi nói về hóa thạch,phát biểu nào sau đâykhông đúng
A. Căn cứ vào tuổi hóa thạch,có thể biết đc loài nào xuất hiện trước,loài nào xuất hiện sau.
B. Hóa thạch là di tích của sinh vật để lại trong các lớp đất đá của vỏ Trái Đất
C. Hóa thạch cung cấp cho chúng ta những bằng chứng gián tiếp của lịch sử tiến hóa sinh giới.
D. Tuổi của hóa thạch có thể đc xác định nhờ phân tích đồng vị phóng xạ có trong hóa thạch.

2, Khi nói về các bằng chứng tiến hóa,phát biểu nào sau đây là đúng:
A. Cơ quan thoái hóa cũng là cơ quan tương đồng,vì chúng đc bắt nguồn từ một cơ quan ở 1 loài tổ tiên nhưng nay k còn chứ năng,hoặc chức năng bị tiêu giảm.
B. Các loài động vật có xương sống có các đặc điểm thích nghi ở giai đoạn trưởng thành rát khác nhau thì không thể có giai đoạn phát triển phôi giống nhau.
C. Những cơ quan ở các loài khác nhau đc bắt nguồn từ một cơ quan oqr loài tổ tiên,mặc dù hiện tại các cơ quan này có thể thực hiện các chức năng rất khác nhau nhưng đc gọi là cơ quan tương tự.
D. Những cơ quan thực hiện các chức năng như nhau nhưng k đc bắt nguồn từ một nguồn gốc đc gọi là cơ quan tương đồng.

3, Môi trường sống không đồng nhất và thường xuyên thay đổi, loại quần thể nào sau đây có khả năng thích nghi cao nhất:
A. Quần thể có kích thước nhỏ và sinh sản vô tính
B. Quần thể có kích thước lớn và sinh sản tự phối
C. Quần thể có kích thước lớn và sinh sản giao phối
D. Quần thể có kích thước nhỏ và sinh sản giao phối

4, Chu trình cacbon trong sinh quyển:
A. là quá trình tái sinh một phần năng lượng của hệ sinh thái
B. có liên quan tới các yếu tố vô sinh của hệ sinh thái
C. là quá trình tái sinh một phần vật chất của hệ sinh thái
D. là quá trình tái sinh toàn bộ vật chất của hệ sinh thái.

Mọi người cùng làm nha,:buonchuyen: mình làm k đúng đáp án của họ mà không giải thích đc :hum:

câu 1)C
vì: dựa vào tuoir hóa thạch có thể biết dc loài nào xuất hiện trước loài nào xuất hiện sau. dự vào đặc điểm hình thái và vật chất xung quanh hóa thạch có thể cho ta biết dc khí hậu của thời kì mà loài sinh sống,giải thích dc vì sao loài bị tiêu diệt..==> bằng chứng trực tiếp
Câu 2) cái này dùng loại trừ là ra đáp án A
Câu 3)C
vì: quần thể giao phối và có kích thước lớn thì sể có nhiều loại KG ==> có thể thích nghi vs nhiều loại MT khác nhau==> thích nghi tốt trong DK môi trường thường xuyên thay đổi
Câu 4) C
Vì: các sinh vật SX( vi khuẩn,tảo,cây xanh...) tổng hợp các hợp chất hửu cơ là hợp chất của các bon.Sau đó các dạng NL truyền vào các bạc dd,cuối cùng là phân hủy và thải ra MT dưới dạng khí CO2.khí này dc cây xanh háp thụ 1 phần(1 phần lượng phân hủy tạo ra) để tổng hợp nên HC chứa các bon
==> tái sinh ( tái hấp thụ) một phần :mrgreen:

Câu 5: Động vật đẳng nhiệt như chim và thú có khả năng:
A. Điều hòa và giữ đc thân nhiệt ổn định nêncó thể phát tán và sinh sống khắp.
B. điều hòa thân nhiệt ổn định nên có thể phát tán và sinh sống khắp.
C. điều hòa thân nhiệt nên giữ được ổn định nhiệt độ cơ thể.
D. điều hòa và giữ đc thân nhiệt ổn định trong cơ thể của sinh vật.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back