Tách DNA bằng phương pháp SHPT

[S]

Senior Member
cho em hỏi cái này, bây h em có một đoạn DNA nhưng em chỉ muốn lấy một phần trong những đoạn đó thôi, gợi ý là dùng phương pháp sinh học phân tử, vậy em có thể dùng những phương pháp nào đc ạ???

cho em hỏi cái này, bây h em có một đoạn DNA nhưng em chỉ muốn lấy một phần trong những đoạn đó thôi, gợi ý là dùng phương pháp sinh học phân tử, vậy em có thể dùng những phương pháp nào đc ạ???

Nếu muốn lấy một đoạn gen nào đó trong 1 bộ gen, bạn dùng phản ứng PCR để khuyếch đại đoạn gen đó lên, nhưng phải biết trước trình tự của đoạn gen đó rồi thiết kế mồi cho phản ứng.

Dùng enzyme cắt giới hạn để cắt đoạn gen đó.

Nếu muốn lấy một đoạn gen nào đó trong 1 bộ gen, bạn dùng phản ứng PCR để khuyếch đại đoạn gen đó lên, nhưng phải biết trước trình tự của đoạn gen đó rồi thiết kế mồi cho phản ứng.

Dùng enzyme cắt giới hạn để cắt đoạn gen đó.
  1. uh em hay lam bang pcr nhe
  2. minh chi co the cho ban bit vay thui
  3. co j hay tu tim hiu nhe?
  4. hiiiiiiiii
  5. minh cung moi lam cai do thoi
  6. nen cung ko co kinh nghiem lam
  7. phan tich doan moi
  8. nhan biet diem cat:oops:
  9. dung enzym cat joi han
  10. dung may tach doan gen
  11. nho en xym tong hop
  12. the la xong chao ban nah
  13. ]:???:

Ke ke. làm như thế này nè
Dùng PCR khuyếch đại đoạn đó lên nhé
Sau đó điện di (1 chiều) trên gel polyarcrylamid, nhớ chú ý vạch điện di của đoạn DNA đó
Lấy bản gel điện di ra, cắt lấy phần vạch chứa DNA cần đó.
Nếu thích nữa thì đem hòa tan nó ra, phân tích bằng sắc kí hoặc bất kì PP nào bạn biết, để xem thêm về cấu tạo, thành phần, trình tự...
Thế thui, làm thử thấy ngon thì thanks bạn tui cái nhé(y)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back