Công nghệ sản xuất Xylitol

Huỳnh Quang Trung

Senior Member
Em đang làm một tiểu luận về qui trình sản xuất xylitol, em tìm nhiều tài liệu để đọc nhưng vẫn chưa tìm được con men nào dùng để lên men tạo đường xylitol, và qui trình sản xuất đường này trong công nghiệp. Mong các anh chị giúp đỡ em, em xin chân thành cảm ơn

Em đang làm một tiểu luận về qui trình sản xuất xylitol, em tìm nhiều tài liệu để đọc nhưng vẫn chưa tìm được con men nào dùng để lên men tạo đường xylitol, và qui trình sản xuất đường này trong công nghiệp. Mong các anh chị giúp đỡ em, em xin chân thành cảm ơn

mình nghĩ bạn nên nói rõ cụ thể là bạn đã có những gì trong tay rồi, như vậy các bạn khác mới có thể giúp được.
còn nếu bạn nói là tim nhiều rồi mà không thấy thì hơi vô lý vì cái này người ta sản xuất từ khá lâu rồi khoảng chục năm.
bạn đã đụng đến mấy con Candida guilliermondii, Candida tropicalis,candida parapsilosis chưa?

đúng ra thì mình đang tìm qui trình sản xuất ra nó, mình chỉ có thể biết được nó là một loại được 5carbon tìm từ trang wiki, và một số cách từ trang báo nhưng không nói cụ thể nên mình không thể biết được. Nếu bạn có tài liệu nào liên quan thì có thể chia sẻ cho mình được không?Mình chân thành cảm ơn bạn. Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến.

Em đang tìm tài liệu về tính chất sinh lý của con Candida Tropicalis ( nhu cầu sinh dưỡng + các yếu tố ảnh hưởng). Anh chị nào biết thì chỉ giúp em với. Cảm ơn anh chị nhiều(y)

Em đang tìm tài liệu về tính chất sinh lý của con Candida Tropicalis ( nhu cầu sinh dưỡng + các yếu tố ảnh hưởng). Anh chị nào biết thì chỉ giúp em với. Cảm ơn anh chị nhiều(y)

mình có đề nghị như thế này: bạn nên tìm các bài báo liên quan, sau đó nếu cần bài nào mà không lấy được thì nhờ mọi người lấy cho (trong mục xin bài báo đó); chứ bây giờ đề tài nghiên cứu sinh học thì nhiều lắm, mỗi người làm 1 hướng nên khó mà có tài liệu chính xác với đề tài của bạn:eek:

Dạ em cảm ơn anh nhiều nhé, hiện giờ em đã hoàn thành được bài báo cáo của mình. Em post lên để mọi người tham khảo và đóng góp ý kiến cho em nhé.

Attachments

• Len men_xylitol.pdf
    788.8 KB · Views: 419
hay quá bạn ạ, nhưng có một số lỗi mà bạn cần chú ý nhé
lỗi đánh máy (một số chưa chuẩn như dấu câu, )
tên đề tài này, không biết mọi người có cùng ý kiến là nên suy nghĩ thật kĩ hơn để chọn tên (nếu được rồi thì thôi :nhannho:)
xem lại hình 14 nhé (hơi điêu tí)
bố cục thì nếu hoàn thiện được hơn nữa thì tốt lắm, à một số phần hơi sơ sài chắc bạn cũng thấy hj.mình nghĩ nên nhấn mạnh hơn về phần tổng quan của xylitol một chút nữa.
trước khi nộp bài nên nhờ bạn khác đọc lại hộ vì nếu mình tự đọc thì hơi khó soát lỗi vì trong đầu mình lúc nào cũng nghĩ là mình đúng rồi :nhannho:
ặc mình mới bị sửa lỗi nên có ít kinh nghiệm, nên đem ra đây chém gió tí thôi:mrgreen:, mình thấy bạn cũng chủ động để tìm hiểu rồi, chúc bạn tiến tới nhé:eek:

Trung à, tôi có 1 số góp ý này cho bạn:

Bài viết của bạn khá hay, tuy nhiên

Còn rất nhiều lỗi chính tả cần phải sửa.

Bạn nên thống nhất viết theo tiếng anh thì tiếng anh tất, tiếng việt thì tiếng việt tất, đừng chỗ này thì anh chỗ khác thì việt. Ví dụ "Hemicellulose'' "hemixenluloze"

"hemixenluloze thuộc nhóm phoysaccarit phi xenluloza" điều này là đương nhiên rồi vì trong thành tế bào thực vật có 3 loại polymer chính là cellulose, hemicellulose và lignin. Cellulose có nhiều nhất trong thành tế bào thực vật, nó là 1 polymer đồng nhất cấu tạo từ các đơn vị D-glucose liên kết với nhau theo liên kết beta-1,4-glycoside. Hemicellulose là 1 polymer không đồng nhất như cellulose, nó chứa các polymer khác như mannan, xylan và galactan. Polymer thứ 3 là lignin, là 1 phức hợp của các polyphenolic.

"Trong thành phần của một số phoysaccarit hemixenluloza còn liên kết với nhóm axetyl làm cho thành phần của hemizenluloza trở nên phức tạp hơn." Chỗ này thì mình biết thành phần đó là Xylan. Trong cấu trúc của xylan có chứa nhóm thế acetyl ở mạch nhánh.

Phần tài liệu tham khảo bạn viết như vậy là chưa được. Theo tôi, bạn nên viết như thế này:
"tên tác giả" +" năm" + " tên bài báo"+ "sách tạp chí" +" tạp chí số bao nhiêu"+"trang"

Cần chú thích rõ trong bài viết của mình bạn theo tài liệu tham khảo ở đoạn nào.

Chúc bạn thành công!

hay quá bạn ạ, nhưng có một số lỗi mà bạn cần chú ý nhé
lỗi đánh máy (một số chưa chuẩn như dấu câu, )
tên đề tài này, không biết mọi người có cùng ý kiến là nên suy nghĩ thật kĩ hơn để chọn tên (nếu được rồi thì thôi :nhannho:)
xem lại hình 14 nhé (hơi điêu tí)
bố cục thì nếu hoàn thiện được hơn nữa thì tốt lắm, à một số phần hơi sơ sài chắc bạn cũng thấy hj.mình nghĩ nên nhấn mạnh hơn về phần tổng quan của xylitol một chút nữa.
trước khi nộp bài nên nhờ bạn khác đọc lại hộ vì nếu mình tự đọc thì hơi khó soát lỗi vì trong đầu mình lúc nào cũng nghĩ là mình đúng rồi :nhannho:
ặc mình mới bị sửa lỗi nên có ít kinh nghiệm, nên đem ra đây chém gió tí thôi:mrgreen:, mình thấy bạn cũng chủ động để tìm hiểu rồi, chúc bạn tiến tới nhé:eek:

Trung à, tôi có 1 số góp ý này cho bạn:

Bài viết của bạn khá hay, tuy nhiên

Còn rất nhiều lỗi chính tả cần phải sửa.

Bạn nên thống nhất viết theo tiếng anh thì tiếng anh tất, tiếng việt thì tiếng việt tất, đừng chỗ này thì anh chỗ khác thì việt. Ví dụ "Hemicellulose'' "hemixenluloze"

"hemixenluloze thuộc nhóm phoysaccarit phi xenluloza" điều này là đương nhiên rồi vì trong thành tế bào thực vật có 3 loại polymer chính là cellulose, hemicellulose và lignin. Cellulose có nhiều nhất trong thành tế bào thực vật, nó là 1 polymer đồng nhất cấu tạo từ các đơn vị D-glucose liên kết với nhau theo liên kết beta-1,4-glycoside. Hemicellulose là 1 polymer không đồng nhất như cellulose, nó chứa các polymer khác như mannan, xylan và galactan. Polymer thứ 3 là lignin, là 1 phức hợp của các polyphenolic.

"Trong thành phần của một số phoysaccarit hemixenluloza còn liên kết với nhóm axetyl làm cho thành phần của hemizenluloza trở nên phức tạp hơn." Chỗ này thì mình biết thành phần đó là Xylan. Trong cấu trúc của xylan có chứa nhóm thế acetyl ở mạch nhánh.

Phần tài liệu tham khảo bạn viết như vậy là chưa được. Theo tôi, bạn nên viết như thế này:
"tên tác giả" +" năm" + " tên bài báo"+ "sách tạp chí" +" tạp chí số bao nhiêu"+"trang"

Cần chú thích rõ trong bài viết của mình bạn theo tài liệu tham khảo ở đoạn nào.

Chúc bạn thành công!
Mình xin chân thành cảm ơn 2 bạn đã góp ý cho mình. Mình sẽ nhanh chóng khắc phục lại những lỗi còn vấp phải trong đề tài để hoàn thiện nó và bổ sung thêm cho nó hoàn chỉnh. Bạn nalsinhk có đề cập đến tên đề tài thì cái tên lên men xylitol của file thật ra không phải là tên đề tài, mà tên đề tài là: Công Nghệ Lên Men Sản Xuất Xylitol, cảm ơn vì góp ý của bạn nhé. Đối với phần tài liệu tham khảo đúng là mình thiếu sót nhiều chỗ thật, nhưng do mình tìm theo tên đề tài trên mạng nên mình không biết được 1 số chi tiết như số trang hoặc đôi lúc cũng không biết được năm luôn, các bạn có cách nào có thể tìm được những chi tiết đó không, có thể chỉ cho mình để mình hoàn thiện hơn, cảm ơn các bạn nhiều nhé.
(y)

Bài của bạn rất hay, hiện mình cũng đang rất cần tài liệu đặc tính sinh lý sinh hóa của Candida tropicalis. Nếu bạn có thì cho mình nhé.
Mình định sản xuất protein đơn bào từ candida tropicalis với nguồn nguyên liệu Hydrocacbon.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back