Làm thế nào để lấy được đọan DNA cần quan tâm!

Ginno

Junior Member
Làm thế nào để lấy được đọan DNA cần quan

Chào các bác, Tôi mới bắt đầu học trong lab nên có rất nhiều thứ tôi vẫn chưa hiểu được, tôi đang tìm hiểu nhiều vấn đề mong các bác chi giáo cho nhé!

Ta dung các Kit như Bioneer hay Toyobo để trích DNA từ Máu để tiến hành thí nghiệm PCR-RELP và các cách xác định đột biến gene khác nữa cho gene đang quan tâm là Leptin trên heo. Sau khi chúng ta làm xong các bước để có được 200 microlit DNA, chứa trong tube. Trong đây gồm DNA của tất cả các Nhiếm Sắc Thể trong tế bào. Thế thì làm sao để chúng ta có thể lấy được đọan DNA có chứa gene leptin cần lấy trong một khối hổn độn, nhiều phân tử DNA trong các NST trong nhiều tế bào?

Xin các bác chỉ giáo càng chi tiết càng tốt hay tài liệu có liên quan cũng được.

Cảm ơn các bác trước nhé!

Chúc sức khoẻ

Re: Làm thế nào để lấy được đọan DNA cần q

Ginno said:
Chào các bác, Tôi mới bắt đầu học trong lab nên có rất nhiều thứ tôi vẫn chưa hiểu được, tôi đang tìm hiểu nhiều vấn đề mong các bác chi giáo cho nhé!

Đã nói rồi còn gì nữa hả bác Donctry!

Xin hỏi thêm các bác chút nhé: Sau khi chay PCR xong thì sản phẩm PCR vẫn còn chứa các phân tử DNA ban đầu ( DNA thô được trích từ tế bào ra) thế nhưng khi xem trên gel thì không thấy chúng đâu nữa mà chỉ thấy các band của đọan DNA ta cần? Chúng nó đâu rồi, 2 microlitter chứ đâu ít gì?!

Thanks các bác trước nhé!

Xin hỏi thêm các bác chút nhé: Sau khi chay PCR xong thì sản phẩm PCR vẫn còn chứa các phân tử DNA ban đầu ( DNA thô được trích từ tế bào ra) thế nhưng khi xem trên gel thì không thấy chúng đâu nữa mà chỉ thấy các band của đọan DNA ta cần? Chúng nó đâu rồi, 2 microlitter chứ đâu ít gì?!

Tôi nghĩ bạn nên học lại lý thuyết về PCR.

Một điều nữa, bạn có biết 2 microlit của bạn nồng độ bao nhiêu không?

Như Tôn Ngộ Không bứng mớ lông hô biến thành bầy khỉ, hỏi rằng sao chỉ thấy bầy khỉ mới tạo ra mà kô thấy mấy cộng lông đâu, cả đám lông chứ ít ỏi gì.

cái này theo tui nghĩ, trên giờ lý thuyết của một vài môn nào đó, người đã phải nói sơ qua về pp dò tìm gene chứ. Với Leptin thì tách total DNA xong, người ta chạy PCR mà mồi là mồi đặc hiệu cho leptin, có vậy thôi chứ có gì phức tạp đâu. Muốn vậy trước hết ta phải thiết kế mồi dò tìm leptin của con Heo. Rồi tách DNA rồi chạy PCR. Rồi nhận diện kết quả.

Theo ý kiến của tôi, mỗi micro của bạn chỉ chứa khoảng 100 đến 200 ng DNA (trên tổng số 25 đến 50 micro PCR product, sau đó bạn chỉ lấy ra một phần nhỏ để tiến hành điện di). Không biết bạn điện di và nhuộm theo method nào, nhưng theo tôi ngần ấy DNA thì rất khó thể hiện thành băng trên aga hoặc acry....

Các anh chị ơi, theo em biết thì ta cần khếch đại đoạn gen nào đó thì ta pahir tổng họp đoạn mồi đặc hiệu cho nó, cô em nói rằng trình tự nuc trên đoạn mồi đặc hiệu ta biết được từ trên ngân hàng gen, vậy ngân hàng gen là gì vậy ạ và vì sao người ta giải mã được toàn bộ gen trong nhiễm sắc thể của 1 loài ạ. càng nghĩ càng thấy con người ta tài giỏi phải không ạ:hoanho:

Em mua quyển Di truyền học của tác giả Phạm Thành Hổ, đọc xong phần giải trình tự gen thì sẽ hiểu.:bithuong:

Nè, có đùa ko đấy! PCR rồi, biết trong sp có đoạn DNA mong muốn thì dùng điện di ktra lại cho chắc rồi muốn lấy đoạn DNA ấy ra có 2 cách: Dùng Kít tinh sạch sp DNA từ gel ra hoặc dùng kít tinh sạch sp PCR.
Lời khuyên bên ngoài: Bioneer là của Hàn Quốc. bọn này mới nổi. Kinh nghiệm chưa nhiều nên sản phẩm ko tốt bằng bên Mỹ với châu âu đâu ( tất nhiên bọn này đắt hơn- nưng xắt ra miếng được) :cuchuoi:

Đúng vậy bất kì người nào mới bắt tay vào đều có nhiều câu hỏi và thấy cái gì cũng khó, mà đối với người đã có kinh nghiệm thì nó có vẻ ngô nghê. Theo mình thì bạn nên tìm hiểu kĩ hơn về PCR và sử dụng kit tinh sạch sản phẩm PCR.

Em nó đã nói mới bắt đầu lên lab, có những câu hỏi hơi ngô nghê chút nhưng ai bắt đầu chả thế. Các đại ca vào bĩu môi "mày kém lắm" một cách không thương tiếc và chả thèm hướng dẫn cụ thể chút nào. Chả hiểu có ai mà không bắt đầu từ con số không nhỉ, người Việt mình giúp đỡ nhau rất "tử tế" :))

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back