Thần kinh

Nghe mấy cái tên sách mà mấy bạn đề ra mà mình thấy say sẫm mặt mày rồi
Có một câu hỏi về vấn đề thần kinh rất hay muốn đưa ra cùng bàn luận hj` hj` hj` đó là:
Thật ra là tình yêu xuất phát từ đầu hay là từ con tim?

Trời ạ, tất nhiên là do thần kinh mà bạn. Vì trái tim là quan trọng với cơ thể, nó gần như ở trung tâm, nó là nơi phân phát máu đi khắp cơ thể, nên hay nói so sánh vậy. Đâm ra bây giờ cũng nghĩ thế:mrgreen:

Người ta nói tình yêu xuất từ con tim hay con tim rung động đứng về phản xạ mà nói thì tim chỉ là cơ quan thực thi(hồi hộp, đập mạnh...) còn đưa ra chỉ thị là do hệ thần kinh .( sr nha vì mấy từ ngữ chuyên môn mình quên hết rồi)

Người ta nói tình yêu xuất từ con tim hay con tim rung động đứng về phản xạ mà nói thì tim chỉ là cơ quan thực thi(hồi hộp, đập mạnh...) còn đưa ra chỉ thị là do hệ thần kinh .( sr nha vì mấy từ ngữ chuyên môn mình quên hết rồi)

Bạn có chuyên môn trong lĩnh vực thần kinh hay là trong lĩnh vực tình ái:hihi:. Đấy bạn trả lời rồi còn gì nữa hehe

mÌnh Thấy đây là một vấn đề rất khoa học mà
uh thì mình cũng công nhận đây là vấn đề rất khoa học nhưng mà là: khoa học cũng chưa giải thik đc. Còn nhiều chuyện khoa học cũng phải bó tay bạn ah. Nhất là vấn đề thần kinh. Ví dụ nha: Linh hồn có tồn tại thật ko? Tại sao lại có 1 cơ số người có những khà năng đặc biệt (nói chuyện với người đã chết, nhìn thấy tương lai...)? Đó chẳng phải là vấn đề khoa học đấy hay sao nhưng loài người đã giaỉ thik đc đâu.
Còn tình yêu, tốt nhất là cứ cho nó thần bí và khó hiểu như thế đi_vì thật sự là như thế. Có khi khi mình hiểu quá rõ về nó đôi khi lại mất đi sự liêng thiêng của tình yêu. Mà như thế thì ko nên chút nào đúng ko? Nếu hiểu quá rõ thì mấy câu thơ, bài văn nói về tình yêu mất hết lãng mạn còn gì? "EM cũng ko biết nữa/Khi nào ta yêu nhau"
Thầy giáo mình bảo "Thần kinh và Miễn dịch là 2 vấn đề rất hay. Nó hay vì người ta chưa hiểu rõ về nó". Phải chăng cũng đúng với tình yêu. Nó đẹp, nó thiêng liêng vì người ta chưa hỉểu rõ về nó. Cũng như người ta sợ ma vì người ta ko biết ma như thế nào (tớ cũng sợ ma)

Tôi có 1 ng bạn được ghép một quả tim của 1 người khác (người nhận đã bị hôn mê sâu trong 1 thời gian trước khi ghép). Kỳ lạ là sau khi ghép tim xong thì ng nhận ko có nhớ được cha mẹ, bạn bè và người thân xung quanh, nhưng vẫn còn nhớ các kiến thức (ví dụ khả năng ngoại ngữ, vi tính, năng khiếu âm nhạc vẫn tốt), nhưng khi đến gặp gia đình của người cho quả tim thì thấy rất thân quen. Tôi chưa tìm được lời lý giải xác đáng cho sự việc này.

Tôi có 1 ng bạn được ghép một quả tim của 1 người khác (người nhận đã bị hôn mê sâu trong 1 thời gian trước khi ghép). Kỳ lạ là sau khi ghép tim xong thì ng nhận ko có nhớ được cha mẹ, bạn bè và người thân xung quanh, nhưng vẫn còn nhớ các kiến thức (ví dụ khả năng ngoại ngữ, vi tính, năng khiếu âm nhạc vẫn tốt), nhưng khi đến gặp gia đình của người cho quả tim thì thấy rất thân quen. Tôi chưa tìm được lời lý giải xác đáng cho sự việc này.

Nghe lạ anh nhỉ? Thế lúc gặp gia đình người hiến tim, người nhận có biết là mình đã được ghép tim chưa? Nếu đã biết rồi thì có khả năng do "cảm tính" mà thấy thân quen, tức là tình cảm và suy nghĩ ảnh hưởng đến khả năng cảm nhận, vì "thấy rất thân quen" chỉ là cảm nhận mang tính thực vật thôi. Em đoán thế :mrgreen: Nôm na như là mình ngờ ngợ ai đấy là người quen cũ ý, càng nghi là quen thì càng thấy quen.

Nghe lạ anh nhỉ? Thế lúc gặp gia đình người hiến tim, người nhận có biết là mình đã được ghép tim chưa? Nếu đã biết rồi thì có khả năng do "cảm tính" mà thấy thân quen, tức là tình cảm và suy nghĩ ảnh hưởng đến khả năng cảm nhận, vì "thấy rất thân quen" chỉ là cảm nhận mang tính thực vật thôi. Em đoán thế :mrgreen: Nôm na như là mình ngờ ngợ ai đấy là người quen cũ ý, càng nghi là quen thì càng thấy quen.

Vấn đề là khi ng đó đến gia đình chính mình thì lại cảm thấy xa lạ và sợ sệt, ko có cảm giác giống như là khi ở gia đình người hiến tim.

Trước giờ tôi cũng băn khoăn với câu hỏi này, tôi nhớ có lần đọc được trên 1 tờ báo (không nhớ rõ)nội dung cũng gần như thế: người nhận tạng tự nhiên mang bản tính cộc cằn, thích uống rượu,.. và có hành vi khác thường so với khi chưa nhận. Sau đó người ta mới kiểm tra lạ thì do người hiến tạng có những tính các như thế nên người nhận mới bị.Tôi tin là có ảnh hưởng trong mối qua hệ cho - nhận này nhưng nó ảnh hưởng đến mức nào và theo cơ chế nào thì chưa giải thích được một cách thoả đáng.

như vậy là trái tim có những ảnh hưởng nhất định và đáng kể đến bộ não và cũng có nghĩa là ko chỉ bộ não quýêt định mọi hành động của chúng ta? Nhưng dù sao thì những trường hợp nói trên cũng chỉ là thiểu số. Em xin hỏi liệu có phải tất cả các ca ghép tim đều cho kết quả như vậy? (người đc nhận tim nhận luôn nhiều cái gì đó của người cho)
Nếu ko thì đó chỉ là 1 số trường hợp ngoại lệ, và chúng ta chưa thể giải thik đc. Ui càng nghĩ càng đau đầu ah. Có ai xem phim "hương mùa hè" ko ah? Đấy, cũng hiến tim cho người khác và kéo theo vô vàn rắc rồi!

Thế có sách Sinh lí thần kinh chưa? Nếu chưa có thì mua ngay về đọc là biết ngay! Thực ra vấn đề này nói sâu thì có lẽ chúng ta chưa cần thiết! Nhưng hầu hết các sách về Sinh lí thần kinh đều giải thích rùi đó!

Thế có sách Sinh lí thần kinh chưa? Nếu chưa có thì mua ngay về đọc là biết ngay! Thực ra vấn đề này nói sâu thì có lẽ chúng ta chưa cần thiết! Nhưng hầu hết các sách về Sinh lí thần kinh đều giải thích rùi đó!
Cho em hỏi tí: Mua mấy sách đó ở đâu ah? Bọn em học thì chỉ đc học đại cương thôi nên mấy vần đề này em ko nắm kĩ lắm đâu. Ở Hải Dương em có đi tìm nhưng mà ko có ah. Phải lên Hà Nội mua sao ah?Và ở đâu có bán?

theo em cái này giống cái câu hỏi : giải thích câu xa mặt cách lòng trên cơ sở sinh học đó:up:

Chị Loan ơi , sách thực vật và động vật chị thường mua sách của thầy nào vậy chị bảo cho em với

như vậy là trái tim có những ảnh hưởng nhất định và đáng kể đến bộ não và cũng có nghĩa là ko chỉ bộ não quýêt định mọi hành động của chúng ta? Nhưng dù sao thì những trường hợp nói trên cũng chỉ là thiểu số. Em xin hỏi liệu có phải tất cả các ca ghép tim đều cho kết quả như vậy? (người đc nhận tim nhận luôn nhiều cái gì đó của người cho)
Nếu ko thì đó chỉ là 1 số trường hợp ngoại lệ, và chúng ta chưa thể giải thik đc. Ui càng nghĩ càng đau đầu ah. Có ai xem phim "hương mùa hè" ko ah? Đấy, cũng hiến tim cho người khác và kéo theo vô vàn rắc rồi!
Đó là chuyện của phim ah. Mà người ta thường nói là "đi theo lời mách bảo của trái tim hơn là đi theo sự dẫn đường của lí trí (bộ não đấy). Câu hỏi này chắc là phải chờ thêm vài năm nữa may ra có người trả lời được. Bác nào mà mê phim Hàn Quốc thì đương nhiên khẳng định câu trả lời là trái tim rồi:botay::grin::grin::grin::nhannho::hihi:

cái mà mọi người cho là khả năng ngoại cảm theo mình cũng gioóng như hiện tượng người ta thấy sau cơn sóng thần con người chít hết còn Đv thì còn trơ trơ..:dance:
Con người cũng có những giác quan cảm nhận những năng lượng nhưng do XH phát triển con người dần mất dần những khả năng này

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back