Virut cơ bản

Trang mà Hiển đưa ra thì chịu thôi. Trình đọ tiếng Anh của mình không thể kiên nhẫn mà ngồi đọc hết nó được.
Mà sao mọi người cứ phải bàn luận về việc virus sống hay không sống nhỉ. Liệu mọi người có đủ bằng chứng cho nhận định của mình không. Theo tui cứ coi virus là dạng sống sơ khai nhất là được rồi.

Chắc phải có một cơ chế nào đó khiến virus không thể phát triển ở những tế bào không có thụ thể đặc hiệu.

Cơ chế nào đâu chẳng qua là tế bào ko có thụ thể đặc hiệu với virut thì virut ko hấp phụ lên tế bào được nên ...
chết chứ sao

Cần xem lại định nghĩa về virus
virus= mầm độc
mầm độc (danh từ)=?
Em đã dùng từ điển online nhưng chỉ có từ mầm bệnh không thấy mầm độc đâu cả?
Vậy bác nào có thể giải thích giúp em nghĩa từ này không?
Em nghĩ nếu như chúng ta từng sử dụng thuật ngữ mầm độc bây giờ sử dụng thuật ngữ virus hẳn có lí do.
Mong rằng nó có liên quan đến câu hỏi của chúng ta.

Tôi nghĩ nên chuyển những bài trên sang một chủ đề khác nếu như tranh luận về sống hay không sống của virus đã được coi là kết thúc.
Đúng là tế bào không có thụ thể đặc hiệu với virus thì virus sẽ không phát triển được. Nhưng cũng còn nhiều cái khác nữa, ví dụ như khả năng tiêu diệt vật thể lạ của bạch cầu chẳng hạn.
Còn cái tên gọi mầm độc là ở đâu thì đúng là nghĩa của từ virus đó Hiển ạ. Cách dùng mầm độc và virus chẳng có lí do nào cả. Chỉ là bây giờ cần phải dùng ngôn ngữ chung trong khoa học để cho thuận tiện nên ta hay dùng từ virus thôi. Với lại cần tôn trọng nguồn gốc của nó nữa chứ, không thể lúc nào cũng dùng từ thuần Việt được.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back