Câu hỏi về Virut

:rose: Chào em, đây là bài lấy ra trích trong cuốn Vi sinh dành cho cử nhân điều dưỡng mà chị học. Chị chưa thấy có ghi điều này. Mà nếu search trên mạng bài Cấu trúc tế bào vi khuẩn của thầy Nguyễn Lân Dũng cũng không nói gì tới lớp màng này. Chỉ có bao nhầy mà ý nghĩa của bao nhầy chỉ có chức năng bảo vệ VK trong đk khô hạn, tránh bị thực bào hợp phế khuẩn, cung cấp chất dinh dưỡng khi "đói kém":cuchuoi:, tích lũy 1 số sản phẩm trao đổi chất... thui. Xem lại chút đi em!

Không đâu, em nhớ kháng nguyên là những phân tử ngoại lai có trên bề mặt vỏ virut có khả năng kích thích cơ thể tiết ra các kháng thể mà!:???:
Đúng! Nhưng có phải tất cả tế bào đều tiết ra kháng thể để chống lại virut đang xâm nhập hay kg!? Đây là cơ chế bảo vệ mang tính hệ thống, chứ kg phải cơ chế của TB chống lại sự xâm nhập.
Nếu diễn giải cho đúng, nó phải là "đưa kháng nguyên của virus lên thành tế bào (qua MHC II), từ đó kích thíchhệ miễn dịch tiết ra kháng thể" chứ kg phải là "tiết ra kháng thể chống lại virus đang xâm nhập".

Chị ơi, màng nhày cũng là thành phần của tế bào vi khuẩn mà (tuy đó không phải là thành phần bắt buộc phải có!). Nhưng chức năng của màng nhày là bảo vệ vi khuẩn khỏi sự xâm nhập của virut thì em chưa nghe, màng nhày chỉ bảo vệ tế bào khỏi sự thực bào thôi!
Tạm thời anh kg nhớ đó gọi là gì, nhưng chắc chắn kg đc gọi là màng nhầy. Hình như ở một số Streptococus có lớp này để chống lại thực bào, nhưng chưa bao giờ nghe nói vk hình thành màng nhầy!!

:rose: Chào em, đây là bài lấy ra trích trong cuốn Vi sinh dành cho cử nhân điều dưỡng mà chị học. Chị chưa thấy có ghi điều này. Mà nếu search trên mạng bài Cấu trúc tế bào vi khuẩn của thầy Nguyễn Lân Dũng cũng không nói gì tới lớp màng này. Chỉ có bao nhầy mà ý nghĩa của bao nhầy chỉ có chức năng bảo vệ VK trong đk khô hạn, tránh bị thực bào hợp phế khuẩn, cung cấp chất dinh dưỡng khi "đói kém":cuchuoi:, tích lũy 1 số sản phẩm trao đổi chất... thui. Xem lại chút đi em!

Xin lỗi, cho mình hỏi chút, màng nhày và bao nhày có khác nhau không vậy? Và lớp ngoài cùng màu vàng trong hình bạn post ở trang trước có phải là màng nhày (hay bao nhày) không thế?

tránh bị thực bào hợp phế khuẩn

Cái này nghĩa là gì thế?
Thanks.

Không phải. Nếu bạn dịch từ Capsule nó sẽ là lớp bao nang chứ không phải là màng đâu! Còn phần sau thì chắc hơi khó giải thích cho bạn. Cứ hiểu đó là phế cầu khuẩn-Diplococcus pneumoniae:rose:.

Theo sách em đang học thì đó gọi là màng nhày! Chức năng của nó giống như bao nhày! Nhưng em nghĩ bao và màng giống nhau chứ?

Không phải. Nếu bạn dịch từ Capsule nó sẽ là lớp bao nang chứ không phải là màng đâu! Còn phần sau thì chắc hơi khó giải thích cho bạn. Cứ hiểu đó là phế cầu khuẩn-Diplococcus pneumoniae:rose:.

Thank bạn,
Thực ra theo mình biết thì "màng nhày", "bao nhày" hay "vỏ nhày" là các thuật ngữ Việt Nam do các Thầy dịch từ "capsule" ra thôi.
Mà phế cầu khuẩn có phải là Diplococus pneumoniae đâu, bạn xem lại nhé, nhưng cái đấy ko quan trọng ở đây mình ko muốn tranh luận, bạn google là ra. Tớ chỉ không hiểu "thực bào hợp phế khuẩn" là gì nên hỏi thôi, hình như thuật ngữ này mới.

Thank bạn,
Thực ra theo mình biết thì "màng nhày", "bao nhày" hay "vỏ nhày" là các thuật ngữ Việt Nam do các Thầy dịch từ "capsule" ra thôi.
Mà phế cầu khuẩn có phải là Diplococus pneumoniae đâu, bạn xem lại nhé, nhưng cái đấy ko quan trọng ở đây mình ko muốn tranh luận, bạn google là ra. Tớ chỉ không hiểu "thực bào hợp phế khuẩn" là gì nên hỏi thôi, hình như thuật ngữ này mới.
Hình như nó là streptococcus pneumoniae, một số sách cũ vẫn gọi là diplococus mà!

câu 1:virut bám vào màng tế bào của vi khuẩn bằng các thủ thể thì bơm DNA của mình vào,có 2 dạng là tan và tiềm tan.tan là vi rut vào và khhongs chế vật chất di truyền của vk,dùng vật chất của tb vk tổng hợp nên các viron con rồi phá vỡ màng tb chui ra xâm nhập vào tế bào vk khác.tiềm tan là gắn DNA của mình vào DNA vk rồi phân chia theo tế bào vk.

câu 3: do virut khi xâm nhập vào tb chủ thì nó gắn hệ gen vào hệ gen của tế bào chủ. nếu loại bỏ đi virut thì sẽ loại bỏ luôn tế bào chủ.
(tất cả chỉ là chém gió!)

mình ý kiến là: "hình như" không phải Virus nào cũng gắn Nucleic Acid của "nó" vào TB chủ

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back