Môi trường và "khu rừng thiêng "

socrung

Junior Member
Chào các mọi người ,<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>
<o:p> </o:p>
Khi đối diện và nhận thấy những vùng dân cư quanh các nghĩa trang mang những mầm bệnh tật, sự ô nhiễm môi trường xung quanh khu vực càng ngày càng tăng cao.Sự quản lý và đưa ra các giải pháp nhằm hạn chế hay ngăn chặn nhỏ giọt và rất ít.<o:p></o:p>
Bản thân tôi có một ý tưởng để giảm thiểu khả năng ô nhiểm vùng dân cư quanh nghĩa trang và cũng có nét nhân bản đối với những người đã mất.<o:p></o:p>
Nhưng chỉ là cách nhìn phiến diện của một người, muốn góp phần vào cải thiện tình trạng ô nhiễm càng cao, hướng đến giảm ô nhiễm, bệnh tật, thiên tai, lũ lụt …Nên rất cần sự góp ý và chia sẽ quan điểm và chung tay góp sức từ các bạn – những người trẻ tuổi đầy nhiệt huyết khát khao cống hiến cho cuộc sống tươi đẹp.<o:p></o:p>
Tôi xin trình bày ý tưởng đó :<o:p></o:p>
“ Nếu như chúng ta hình thành 1 hình thức an táng mới, nơi yên nghỉ mới là những khu rừng – một cây thành cụm ,muôn cây thành rừng .<o:p></o:p>
Nghĩa là : Mỗi người chúng ta khi ra đi thay vì sẽ là những ngôi mộ sẽ là một cây, cây được trồng thay cho những ngôi mộ, nấm bia.Vẫn an táng – địa táng chỉ thay thế về hòm , về 1 số quy trình để sự phân giải xác người không gây ô nhiễm mạch nước và sự phân giải chính là dưỡng chất cho cây trồng nơi ngôi mộ ấy.<o:p></o:p>
Một cây thành cụm ,muôn cây thành rừng là điều có thể, khi ấy một “ khu rừng thiêng “ hình thành, giảm diện tích ô nhiễm tăng diện tích rừng ở khắp nơi .”<o:p></o:p>
Đó là những ý chung về ý tưởng.Để thực thi được .thành hiện thực rất cần sự chung tay của toàn cộng đồng ,xã hội nói riêng và trước tiên là sự góp ý trao đổi từ tất cả mọi người.<o:p></o:p>
Mong nhận được từ mọi người những lời góp ý trao đổi thiết thực.<o:p></o:p>
Thân<o:p></o:p>
Mk.Nhật<o:p></o:p>
http://noichonyenbinh.blogspot.com<o:p></o:p>

Hay.
Sao bạn không nghĩ đến bất cập của nó nhỉ.
Ý tưởng thế này liệu có ai đồng ý không. Khi chết đem chôn, trồng cây lên, đến lúc cất mả lại nhổ bỏ cây đi à.

Nếu trồng cây như thế, khi nó lớn lên thì tốn bao nhiêu diện tích đất.

Mình nghĩ nếu mà trồng thật nhiều cây to xung quanh nghĩa địa cũng có cẻ hợp lí.

Mời ý kiến của mọi người.!!

eo ui " chốn rừng thiêng" hả. tớ ngờ rằng chẳng ai dám vào đó đâu trừ người nhà thui. ai mà không may lọt vào đó thì chỉ còn nước ngất nhanh cho xong ( dẫn đầu sẽ là tớ, hichic)............
đùa tí cho vui thui, uh ý kiến của bạn Nhật cũng là một hướng giải quyết tốt, chứ ở quê tớ họ cứ chôn người chết trên đất nông nghiệp, ngay gần ruộng đồng, kinh chết đi được ( tất nhiên tập chung vào 1 khu vực nhất định của làng).
Ý kiến bạn đưa ra là tận dụng nguồn dinh dưỡng từ xác chết của con người sau khi được phân hủy cho cây trồng ( rừng), nhưng mình nghĩ nếu thực hiện kế hoạch đó thì phải đưa ra một công trình xử lí nguồn ô nhiễm đất và nguồn nước đã chứ nhỉ. bằng cách nào đây? hiện tại mình chịu.
nhưng nói theo mong muốn bản thân nhé, mình muốn sau khi chết được hỏa thiêu, mình sợ cái cảm giác ngạt thở, bị đè nén, tối tăm dưới các lớp đất. dùi lại chờ các bọ, vi khuẩn gặm nhấm, phân hủy dần dần. chết rùi nhưng mình là người học sinh vẫn biết được những điều đó xảy ra nên khi còn sống bây giờ mình thấy sợ chết đi được, hehe, huhu.
có ý thức tận dụng và bảo vệ môi trường thế là rớt tuyệt vời đó, cố lên Nhật nhé, mình thích cái câu " Một cây thành cụm ,muôn cây thành rừng" của bạn. hay hay. sự hiểu biết của mình có hạn vì mình đang học PT nên có j sai bạn bỏ quá cho nhé. bạn sẽ được các anh chị khác giúp đỡ. chúc bạn thành công. nice to meet you

Ý tưởng của socrung rất là hay. Nếu thực hiện được thì rất tốt. Tuy nhiên chắc khó thực hiện vì con người vẫn còn muốn tưởng nhớ đến những người đã mất. Họ vẫn muốn thấy được nắm xương tàn hay ngôi mộ người thân đang nằm.
Em Lan à. Chết là hết, còn cảm giác gì nữa đâu mà ngạt thở với lại tối tăm:mrgreen:.
Khi mình sống có ích cho cuộc đời thì mình sẽ không còn sợ chết nữa em à.
Theo tôi thì hỏa táng bây h vẫn là cách tối ưu nhất. Xem phim Hàn Quốc thấy họ có nhà mồ, mỗi người chết một ngăn có lọ đựng xương cốt:o. Bây h thế giới còn đang nghĩ ra thủy táng nữa. Họ cho người chết vào một dung dich và xác người sẽ bị phân hủy thành nước hết.
Nếu tôi mà chết, tôi thích xương cốt mình được rải khắp trên đất nước Việt Nam. Tôi không sợ chết, tôi chỉ sợ mình sống vô ích.

em biết là vầy đó anh Toàn à, nhưng em vẫn sợ tại bây giờ mình sống biết hết rùi, thấy kinh lắm. em sẽ cố kiếm thiệt nhiều tiền rùi mai kia chết để lại cho người thân ( để phòng họ không có tiền) hỏa táng xác em còn hơn là chôn hoặc thủy táng như anh nói, em còn sợ hơn ý.

Chào mọi người,
Để phổ thông hơn và mở rộng cho mọi người tham gia góp ý về sự hình thành "Khu rừng thiêng " nên hay không nên ? socrung đã tạo trong 1 blog trong yahoo :
http://vn.myblog.yahoo.com/noichonyenbinh-socrung
và mới khởi đăng Kịch bản phân cảnh : Đuối ,
mời mọi người tham gia góp ý .
Liệu rằng trồng cây trên nơi người nằm xuống là 1 sự sống lại của người đã mất, cây sống,vươn lên trời cao mang hồn người sống (người thân chăm sóc cho cây ) và hồn người chết ( theo khía cạnh tâm linh ); tất cả cùng hòa vào và góp phần mang những tốt đẹp đến cuộc sống trong ngày nay và cà thế hệ con cháu ngày mai ??
Đôi lời .

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back