Research interest, research program, research plan, viết gì?

Nguyễn Ngọc Lương

Administrator
Staff member
Xin hỏi các bạn có kinh nghiệm viết những thứ này thì viết như thế nào? Nghiêm túc, học thuật (academic) hay bay bướm viển vông (for layman). Khi viết nghiêm túc thì mình nên viết cái mình thích làm, hay cái nơi mình muốn vào đang làm?
Cảm tạ vô cùng.

Viết có target rõ ràng. Nếu bác muốn dùng nó để apply a position thì bác xem cái call for position nó muốn gì thì bác show chi tiết về cái đấy.

Nếu bác chỉ cần để show off trên web, poster, .vv. thì bác phải xem cái style của nơi bác định show. Chỗ em thì nó ko thik bla bla lắm, nơi khác thì lại thì hoành văn tráng.

Viết nghiêm túc thì bác nên viết cái mạch cảm hứng cá nhân của bác trước, sau đó là kinh nghiệm và những interest hiện tại. Cái đấy là chính. Có publication phụ vào. Còn cái trên trời và tương lai thì nổ vừa vừa là hợp lý.

À, sau khi làm một chút googling đã có câu trả lời:
+ research interest essay (dùng để nộp đơn xin học bổng các nơi) thường giống một phần trong SOP của bọn đi Mỹ
+ Có sử dụng reference (có thể là book, review papers) để viết, nhưng văn phong là dành cho layman (người không cùng nghề)
+ Nên viết cái mình muốn làm (tất nhiên giả vờ thích cái họ làm cũng không sao, miễn là đừng miễn cưỡng hay thô thiển quá)
+ Vừa nghiêm túc học thuật, nhưng cũng pha vào một chút triển vọng và hoài bão (khiêm tốn là Nobel prize, còn mạnh dạn hơn thì là một phát kiến vĩ đại gì đó thay đổi nhận thức của con người chẳng hạn).
Mời các bạn góp ý thêm.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back