Đây là một câu hỏi khó ai biết giải giùm mình với

anh_nguyen_nb

Senior Member
Có một dung dịch A chứa chất hữu cơ trong cơ thể sống, thực hiên 3 thí nghiệm sau đây:
Thí nghiệm 1 : Lấy 5 ml dung dịch A cho vào vài giọt iot, không có sự đổi màu
Thí nghiệm 2 : Lấy 5 ml dung dịch A cho vào vài giọt Fehlinh, đun sôi, không thấy đổi màu
Thí nghiệm 3 : Lấy 5 ml dung dịch A cho thêm vài giọt HCL loãng , đun sôi trong 15 phút. Để nguội , trung hòa bằng NAOH ( thử giấy quỳ ) sau đó nhỏ thêm vài giọt Fehlinh, đun sôi, thấy xuất hiện kết tủa đỏ
Xác định chất có trong dung dịch A. Giải thích.:please::hum:

Mình chưa trả lời được nên mới lên hỏi diễn đàn. Câu hỏi của cô giáo mình đấy khó không trả lời được nhưng thấy cũng thú vị lắm

A là dd saccarozo, vì:
Thí nghiệm 1 : Lấy 5 ml dung dịch A cho vào vài giọt iot, không có sự đổi màu => A không là tinh bột, xenlulozo
Thí nghiệm 2 : Lấy 5 ml dung dịch A cho vào vài giọt Fehlinh, đun sôi, không thấy đổi màu => A không là đường khử
Thí nghiệm 3 : Lấy 5 ml dung dịch A cho thêm vài giọt HCL loãng , đun sôi trong 15 phút. Để nguội , trung hòa bằng NAOH ( thử giấy quỳ ) sau đó nhỏ thêm vài giọt Fehlinh, đun sôi, thấy xuất hiện kết tủa đỏ => sản phẩm của quá trình phân giải chất A là gluco
=> saccarozo

A là dd saccarozo, vì:
Thí nghiệm 1 : Lấy 5 ml dung dịch A cho vào vài giọt iot, không có sự đổi màu => A không là tinh bột, xenlulozo
Thí nghiệm 2 : Lấy 5 ml dung dịch A cho vào vài giọt Fehlinh, đun sôi, không thấy đổi màu => A không là đường khử
Thí nghiệm 3 : Lấy 5 ml dung dịch A cho thêm vài giọt HCL loãng , đun sôi trong 15 phút. Để nguội , trung hòa bằng NAOH ( thử giấy quỳ ) sau đó nhỏ thêm vài giọt Fehlinh, đun sôi, thấy xuất hiện kết tủa đỏ => sản phẩm của quá trình phân giải chất A là gluco
=> saccarozo

Ừ ha mình cũng có nghĩ đến đường nhưng không chắc lắm. Thực sự cảm ơn bạn. Ban cho mình xin nick Face để tiện trao đổi được không

Chắc đúng rồi vì mình cũng được biết về thí nghiệm thử Đường nhưng kết quả cô giáo tớ cho ghi là tạo kết tủa hồng chứ không phải đỏ nên thấy phân vân, Cảm ơn cậu nhiều. Hay câu kết bạn với tớ nhé nick của tớ dễ tìm ấy mà : Dora Kudo hình đại diện là 3 đứa bé nằm chồng lên nhau ấy hì hì

À vậy bằng tuổi oy thấy cậu trả lời đc nhìu câu khó tưởng là đàn chị hi hi. Tớ tên Ngọc Anh học lớp 10 Sinh trường THPT Chuyên Lương Văn Tụy Ninh Bình. Này dân Hà Nội nhưng đừng coi khinh người ta đấy nhá hi hi.

à cũng biết đặc sản ninh bình cơ đấy:))) Tớ tưởng trên đấy cái gì cũng có chứ nhỉ :))) Còn nếu về đây mà tớ có cơ hội gặp thì mời cậu ăn thả gta lun hi hi

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back