Trong cuộc sống bận rộn của bạn, có bao giờ bạn suy nghĩ về

lamere

Senior Member
Trong cuộc sống bận rộn của bạn, có bao giờ b

:D Các bác cùng thư giãn cuối tuần một chút đi chứ.
Cho em nói trước nhé, nếu bác nào không quan tâm đến vấn đề này thì thôi, còn bác nào quan tâm thì em cảm ơn lắm lắm.
Chúng ta (gọi thế cho nó thân mật ), những người tham gia trong diễn đàn này có lẽ hầu hết đều là dân sinh học. Em nghĩ mọi người ai cũng quan tâm và tìm hiểu về vấn đề nguồn gốc phát sinh sự sống (hồi phổ thông đã được dạy rồi nhỉ?). Có bác nào biết ý nghĩa của sự sống là gì không? Em đang đi tìm câu trả lời cho nó đây, giúp em với.
Cuối tuần rảnh rỗi mỗi người một ý nhé.
Lamere.

sự sống là gì có lẽ khó ai có thể mô tả được nếu chưa gặp những điều kì diệu trong cuộc sống. Tôi đã có lần suýt chết đuối nên tôi rất quý sự sống. Just my two cents

Uh đúng đấy , chỉ những khi ta cận kề cái chết hoặc những khi ta hạnh phúc thì mới thấy hết ý nghĩa của sự sống ( Lúc đó sợ chết lắm ), lamere đã ở trong 2 tình trạng đó chưa?

khi tôi còn rất nhỏ, ý nghĩa cuộc sống của tôi là những cái kẹo ngọt mà mẹ tôi mua cho.

lớn hơn một chút thì ý nghĩa cuộc sống là những câu chuyện cổ tích mà tôi nghe qua chiếc radio từ thời Napoleon. Rồi tiếp đến là Doremon..........

khi tôi vào Đại học, ý nghĩa cuộc sống nằm trong những môn học và những điểm mà tôi nhận được sau mỗi kỳ thi :?

khi tôi ra trường ý nghĩa cuộc sống nằm ở tháng lương đầu tiên và những tháng lương tiếp theo mà tôi nhận được! và còn nữa còn ở những lần bị XẾP mắng te tua... :cry:

khi tôi yêu cô ấy, tất cả ý nghĩa của tôi là ở những lúc đi chơi :roll:

thời gian cứ trôi đi thì ý nghĩa cuộc sống với tôi lại thay đổi hay đúng hơn là thấy thêm được những phần mà trước kia mình chưa có, và có lẽ ý nghĩa đầy đủ nhất của cuộc sống là như thế nào sẽ có câu trả lời trước khi tôi trút hơi thở cuối cùng của đời mình. Tôi chỉ mong rằng "Khi tôi sinh ra, tôi thì khóc còn mọi người xung quanh tôi cười" (điều này là sự thật vì mẹ tôi bảo vậy) còn "khi tôi mất đi thì tôi có thể mỉm cười trong khi có ai đó khóc vì tôi" (cái này thì tôi không biết).

nói chung lý thuyết về nguồn gốc sự sống là một chủ đề rất hấp dẫn. Đó là một điều kỳ diệu mà đối với tôi thì vượt quá sức tưởng tượng và hiểu biết. Tôi rất thích giả thuyết trái đất bị xâm nhiễm bởi sinh vật từ hành tinh khác, vì như vậy thì chúng ta sẽ có người anh em của mình ở đâu đó trong vũ trụ.

:) Chào mọi người nhân dịp đầu năm mới. Chúc mọi người năm mới sức khỏe và hạnh phúc!
Với tôi, cuộc sống có hai điều quan trọng. Thứ nhất là phải sống có ích, thứ hai là sống cho tình yêu đích thực của chính mình. Theo tôi, đó chính là ý nghĩa của sự sống.

Chỉ có một mình ruồi giấm là nói về ý nghĩa của sự sống theo quan điểm sinh học :lol: Tôi thì có lẽ hơi cổ một chút, nghiêng về thuyết hình thành sự sống từ chất vô cơ hơn. Điều này sẽ khiến cho người ngòai hành tinh ( nếu có) sẽ có vóc dáng khác với chúng ta rất nhiều. Thế mới thú vị!

nói chung lý thuyết về nguồn gốc sự sống là một chủ đề rất hấp dẫn. Đó là một điều kỳ diệu mà đối với tôi thì vượt quá sức tưởng tượng và hiểu biết. Tôi rất thích giả thuyết trái đất bị xâm nhiễm bởi sinh vật từ hành tinh khác, vì như vậy thì chúng ta sẽ có người anh em của mình ở đâu đó trong vũ trụ.

Nếu bạn thích giả thuyết đó thì có nghĩa là sự sống trên trái đất này (theo bạn) được mang đến từ một nơi nào đó trong vũ trụ. Vậy bạn có thể giải thích tại sao khi các thiên thể (thiên thạch) mà mang chúng đến trái đất va chạm với trái đất của chúng ta sẽ tạo nên nhiệt độ có thể lên tới hàng ngàn độ C và đốt cháy mọi thứ, liệu sinh vật có thể sống sót được để mà sinh sôi nảy nở đến ngày nay?

Chỉ có một mình ruồi giấm là nói về ý nghĩa của sự sống theo quan điểm sinh học Tôi thì có lẽ hơi cổ một chút, nghiêng về thuyết hình thành sự sống từ chất vô cơ hơn. Điều này sẽ khiến cho người ngòai hành tinh ( nếu có) sẽ có vóc dáng khác với chúng ta rất nhiều. Thế mới thú vị!

Một điều chằc chắn rằng, con người (Homo sapiens) cũng chỉ là một thành viên trong thế giới sinh vật trên hành tinh này như bao loài khác mà thôi. Trên trái đất thì chẳng có loài nào giống loài nào cả, thậm chí chẳng có cá thể nào giống cá thể nào cả. Vì vậy, hiển nhiên rằng, sinh vật ngoài trái đất (có lẽ là đúng hơn người ngoài trái đất) cũng sẽ chẳng giống với bất cứ sinh vật nào trên trái đất, thậm chí là chẳng giống giữa chúng với nhau.

Tôi có đọc được ở đâu đó nói rằng: Sự sống trên trái đất chẳng qua chỉ là sự tiến hóa của các hợp chất các bon. Vậy, ở một điều kiện cụ thể nào đó trên một hành tinh nào đó trong vũ trụ, có thể có một dạng nào khác của một nguyên tố khác cũng làm nòng cốt cho việc hình thành và phát triển một dạng sống khác thì sao?

greenfield said:
khi tôi còn rất nhỏ, ý nghĩa cuộc sống của tôi là những cái kẹo ngọt mà mẹ tôi mua cho.

lớn hơn một chút thì ý nghĩa cuộc sống là những câu chuyện cổ tích mà tôi nghe qua chiếc radio từ thời Napoleon. Rồi tiếp đến là Doremon..........

khi tôi vào Đại học, ý nghĩa cuộc sống nằm trong những môn học và những điểm mà tôi nhận được sau mỗi kỳ thi :?

khi tôi ra trường ý nghĩa cuộc sống nằm ở tháng lương đầu tiên và những tháng lương tiếp theo mà tôi nhận được! và còn nữa còn ở những lần bị XẾP mắng te tua... :cry:

khi tôi yêu cô ấy, tất cả ý nghĩa của tôi là ở những lúc đi chơi :roll:

thời gian cứ trôi đi thì ý nghĩa cuộc sống với tôi lại thay đổi hay đúng hơn là thấy thêm được những phần mà trước kia mình chưa có, và có lẽ ý nghĩa đầy đủ nhất của cuộc sống là như thế nào sẽ có câu trả lời trước khi tôi trút hơi thở cuối cùng của đời mình. Tôi chỉ mong rằng "Khi tôi sinh ra, tôi thì khóc còn mọi người xung quanh tôi cười" (điều này là sự thật vì mẹ tôi bảo vậy) còn "khi tôi mất đi thì tôi có thể mỉm cười trong khi có ai đó khóc vì tôi" (cái này thì tôi không biết).

Lãng mạn quá bác ạ... chắc cô bé đó cũng yêu bác rồi, bác nhỉ?..:p
ý nghĩa của cuốc sống chỉ có khi mình là chính mình...;), đúng không hả bác greenfield..:)

"Có bác nào biết ý nghĩa của sự sống là gì không"?
Tôi khăng định rằng đây là một câu hỏi khó,tất nhiên câu hỏi nào khó đối với những người ham mê,muốn giải thích tìm hiểu thì đó lại là một câu hỏi hay.
Thế nào là sự sống?Sự sống được bắt đầu từ đâu?Sự Sống đúng nghĩa với những những hợp chất sống hay những vật chất không sống?
Trong quá trình tiến hóa của sinh giới , thì sự sống được bắt nguồn từ những giọt Coaxecva trong lòng Đại Dương.nó đánh dấu một sự ra đời của chất sống . Trải qua hàng Trăm triệu năm duới tác động của chọn lọc tự nhiên và quá trình tiến hóa đã hình thành nên sự sống ngày càng hoàn thiên.Mà đỉnh cao của sự sống là "trí tuệ" của sinh giới nói chung và con người chúng ta noi riêng.Nếu đứng về góc độ sinh vật thì đơn thuần là sự duy trì nòi giống,sự sinh tồn và đấu tranh sinh tồn.khi đề cập đến ý nghĩa của sự sống đối với con người thì lai là vấn đề xã hội .

Hi all!Tôi là một thành viên mới . Vấn đề mà tôi quan tam bây giờ ko phải là ý nghĩa của sự sống. Mà chỉ là tìm thông tin cho bài dạy sắp tới của tôi là "nguồn gốc sự sống " thôi.Thực ra tôi cũng rât muốn biết ý nghĩa của sự sống là gì?Và mình nữa _đang sống với ý nghĩa gì?
Nhưng tôi thấy để trả lời cho câu hỏi của lamere cũng đâu khác gì trả lời cho câu hỏi:hạnh phúc là gì đâu?
:)

topic hay thế mà anh K ko gọi em
Thứ nhất : Không ai phủ nhận được tiến hóa là môn khoa học lí thuyết mang tính chất trừu tượng , tất cả chỉ là giả thuyết mà thôi Mà đã là giả thuyết thì có thể đúng , cũng có thể sai :mrgreen: . Vì thế nên nó là lĩnh vực được đưa lên bàn mổ xẻ và gây ra khá nhiều những tranh cãi .

Thứ 2 : Quan niệm sự sống do du nhập từ ngoài vũ trụ vào cũng là 1 giả thuyết , Như anh Kh đã lập luận là giả thuyết này không hợp lí lắm ----> em tán thành

Thứ 3: Có vẻ quan điểm : sự sống là sự tiến hóa của các hợp chất cacbon xưa nay vẫn được thừa nhận là mang tính khoa học hơn cả , Sự tiến hóa đó trải qua quá trình lịch sử lâu dài mà điều kiện cần là các điều kiện của trái đất nguyên thủy .Vậy tại sao ko nghĩ rằng trái đất có những điều kiện như vậy thì có thể ở vô vàn những hành tinh khác cũng có nhưng điều kiện như thế và cũng có thể phát sinh sự sống lắm chứ nhỉ?

Thứ 4: TRong tiến hóa , Pr có trước hay axit nucleic có trước hả? câu này khó trả lời , theo em nghĩ là cùng xuất hiện vì nó là tiến hóa của các tiền chất khác nhau mà :mrgreen: . Nếu sai thì anh K thử lí giải cho em biết với

Vietbio: mời mọi ng thảo luận phần khoa học của chủ đề này tại day

Tôi là ai? Tôi sống trên đời này để làm gì? ý nghĩa cuộc sống là thế nào? Tôi ko biết câu trả lời và đang đi tìm nó.
Có người nói tôi là tôi là con của ba má tôi, tôi chẳng biết tôi sống trên đời này làm gì, nhưng có quan trọng ko? Khi bạn trả lời được mà tôi ko trả lời được, kết quả đều là dưới 3 thước đất mà, có chi khác nhau đâu. Đau đầu làm gì với mấy cái chuyện ấy cứ biết sống trọn một ngày là được rồi, cứ vui vẻ trọn một ngày là được rồi, những gì hôm qua thì nó đã qua rồi, còn ngày mai là ngày ko bao giờ đén và chỉ có hôm nay, chỉ có hiện tại là bạn có thể làm được, có thể hiểu được một cái gì đó, nghĩ một cái gì đó, học được một cái gì đó.
Có người lại nói với tôi rằng: Tôi biết chứ cả ba câu hỏi ấy chỉ tóm lại trong một từ đó là đạo. Tôi ko hiểu, người ấy giảng giải cho tôi một tuần liền tôi cũng ko hiểu, một năm sau tôi lại gặp người ấy và người ta lại phải giảng cho tôi, lần này hết cả một tháng nhưng tôi vẫn ko hiểu.
Có người lại nói với tôi rằng: Ý nghĩa cuộc sống là tiền, càng nhiều tiền càng tốt, càng nhiều tiền càng hay, có tiền là có tất cả. Nhưng khi tôi hỏi lại bác cần nhiều tiền như vậy để làm gì thì lại ko trả lời được.
Có người nói với tôi rằng: Đó là tình yêu, vì tình yêu làm cho con người cao thượng hơn, gần gũi nhau hơn, chia sẻ với nhau vượt qua mọi trở ngại của cuộc sống, của mọi thứ trên đời. Tình yêu làm chuyển động cả vũ trụ. Tôi thấy hay quá và hỏi tiếp một câu: Thế anh có yêu bản thân mình ko? ...
Có người nói với tôi rằng: Đó là thành công, là đạt được những điều mình mong muốn. Tôi thấy loé lên hy vọng, và hỏi: anh có phải là người thành công ko? ...
Có người nói với tôi rằng: Có một vị cao nhân thấu suốt lẽ đời, hiểu huyền vi của tạo hoá, tôi bèn tìm đến hỏi ông ta. Vị cao nhân nói: Con chưa đủ tầm để hiểu, hãy rèn luyện thêm 10 năm nữa, lúc đó ta sẽ nói cho con. Mười năm trôi qua nhanh ko thể tưởng tượng nổi, vì thầy tôi uyên bác biết bao, nhìn thấu biết bao. Khi đến hạn 10 năm thì ông lại lâm trọng bệnh. Ông gọi tôi đến: Đây câu trả lời của ta đây. Con hãy nắm lấy tay ta, và nhìn vào mắt ta. Tôi nhìn một lúc lâu, đến khi mọi thứ cứ mờ dần đi, mờ dần đi, thầy tôi bảo hãy nhắm mắt lại, và nghe những điều ta dặn. Tôi nắm chặt tay thầy, và từ từ nhắm mắt lại, tôi bỗng cảm thấy một dòng điện chạy qua đầu tôi. Và tụ nhiên tôi chợt hiểu từ đạo mà có người đã nói với tôi. Thầy tôi đã ra đi với nụ cười còn nở trên môi.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back