Làm sao học tiếng anh giỏi khi ko đi đến trung tâm !!!!

Mình viết bài nộp cho cô giáo người Anh, hỏi có cần phải cố gắng viết thật hay, văn chương lai láng không. Cô cười và nói rằng chỉ cần viết sao đọc hiểu là được rồi, ngôn ngữ khoa học kỹ thuật nó khác với văn chương, báo chí.
Học tiếng Anh hay bất kỳ ngoại ngữ nào cũng cần phải có động lực và bản thân người học thấy là cần thiết cho bản thân mình. Ngôn ngữ là môn ứng dụng thực tiễn mà phải khi đi làm mới thấy nó cần thiết như thế nào, nhưng khi còn trên ghế nhà trường thì đa phần học sinh, sinh viên chưa nhận thức được tầm quan trọng của ngoại ngữ, và chỉ học qua loa đối phó. Đến khi đi làm thì bận bịu không có thời gian đi học, như vậy lại là cái vòng lẩn quẩn.
Tiếng Anh hay bất cứ ngôn ngữ nào đều không khó nếu bạn có quyết tâm và động lực lớn.

Tớ học cũng vất vả nhưng mà nói chung là cố gắng.
+ Cày cuốc từ vựng bằng cách xem phim nước ngoài - kiểu phim Mỹ, phim Anh để nghe người ta nói và đoán từ.
+ Học cũng từ vựng qua trang của bbc learning - nghe các bản tin của họ :cuchuoi: và đọc các tài liệu reading mà họ đưa lên, các conversation...
+ Chơi các trò chơi tại bbc learning vì các trò đó chủ yếu là luyện trí nhớ từ, đoán từ...

Còn phát ấm thì phải nghe trong từ điển onl đọc hoặc có từ điển lạc việt ... trong máy tính để đặng mở nghe, :) từ nào chưa biết thì dò trước chứ đừng tự đọc bậy rồi quen miệng sẽ thành ... bậy luôn. Quan trọng nữa là cũng cố gắng mạnh dạn nói, gặp người nc ngoài nên gợi chuyện nói chớ đừng đứng đơ ra, họ cũng không giúp được mình. Mình nói sai cũng ko ai cười [trừ người Việt mình], vì mình đâu phải là đất nước nói tiếng Anh? Cũng đâu phải thánh mà đùng cái là nói chuẩn hết được?

Nhớ luôn là chỉ có cách rèn luyện mỗi ngày mới mang lại cho bạn sự tự tin :rose: và tự tin bằng những cái mình đang có. Tớ tuy vốn TA cũng không bằng ai, cũng chẳng có bằng cấp gì ngoài cái bằng A av bèo bọt nhưng gặp ng nc ngoài là tớ nói ngay. Dù có khi tớ không hiểu mấy đâu nhưng tớ vẫn cố hòa theo câu chuyện của họ và đoán. Đoán cũng là cách học rất tốt :yeah:.
Chúc bạn thành công!
vâng.mình sẽ làm một lần nữa, ko thể từ bỏ giữa chừng, he !!!
:cuta:

bạn tìm bộ Oxford word skill gồm 3 bộ Basic, Inter, Adv
mình đang học và cảm thấy rất hay
hy vọng sẽ giúp được bạn, học tiếng anh trước hết phải thích nó đã nếu không thì phải tập thích nó thôi
Link down torrent:
Basic
http://torrentexpress.net/a9974037e53d34ca0aae3d5fe6e8b413b308fe02
Inter
http://torrentexpress.net/b0635d2ec7d7569b02ec53d65ca70ff9105e4629
Ad
http://torrentexpress.net/d1d04261836bfec4cf24a7b9f7a4b2a3a4fd546f

tải xong bạn nhớ dùng phần mềm alcohol 120% để mở nhé

hy vọng sẽ giúp được bạn, học tiếng anh trước hết phải thích nó đã nếu không thì phải tập thích nó thôi
Link down torrent:

mình ko thể tải được bạn ới, chỉ giúp mình với (y)(y)

Cám ơn bạn đã chia sẻ. Tài liệu Oxford là chuẩn rồi.
Download torrent thì hơi cực một chút.

Theo mình thì nếu có điều kiện thì vẫn nên đến trung tâm, học A B C gì đó. Học mấy cái trung tâm đó, chẳng tốn thêm mấy tiền đâu, nhưng bắt mình phải theo bài vở tử tế.

Chứ tự học, thì lại lười, lại nản...

Nói tóm lại là có nhiều lý do để không giỏi .... lý do đơn giản nhất là lười học... vì thời gian rảnh rôi, dành cho việc khác mất rồi (kiếm tiền, đi chơi, bóng đá v.v..)

Không thể cái gì cũng muốn... được cái này, phải mất hoặc hy sinh cái khác thôi.

Bạn chỉ thấy những người giỏi tiếng Anh, thế có biết họ phải mất bao thời gian, công sức, tiền bạc để được thế? Nhưng nếu ko suy sét, cứ nghĩ họ có khiếu, họ tự hỏi v.v...

Ai biết cách sao giỏi nhiều thứ, kiếm nhiều tiền, được danh giá v.v..chỉ tôi với.

tự học thì cũng có cách đó thôi, coi phim tiếng anh nhiều lên, 1 từ bạn nghe quá nhiều + đọc sub thì khi bạn học từ vựng tự nhiên thấy nó dễ nhớ nghĩa lắm, tập viết nữa là xong
ngữ pháp thì nghe phim nhiều thì tự nhiên nhớ ra từ này phải dùng với giới từ kia, có phải thêm ing hay ko, nghĩa của cả 1 đoạn là gì, biết dc cỡ nhiu đó thôi là cũng tàm tạm làm vốn để học mở rộng ra rồi

Mình học TA chỉ muốn ôn luyện thi lấy cái bằng Toeic để sau ra trường xin việc cho dễ. Nhung khổ nỗi ghét học TA, học mãi vẫn hoàn dốt. May mà vẫn thi cái chúng chỉ toeic đc hơn 600đ. Nhưng ra trường đi pvan TA thì ôi thôi, ko nói được j lun. Học toeic ko có phản xạ giao tiếp mà. Thế nên lại lọ mọ ra trung tâm học, vì còn được nc với người nước ngoài, chắc sẽ khá khẩm khoản giao tiếp hơn. Mỗi tội hay đky mấy trung tâm nổi tiếng, lớp nào cũng đông, học ko tập trung đc, ít được nói nên trình độ vẫn lẹt đẹt. Nản học kinh khủng . Về sau được bà chị họ giới thiệu 1 vài trung tâm mới, học phí hợp lí, lớp lại ít học viên, nhất là giáo viên nhiệt tình ( vì chị mình là dân ngoại ngữ, chuyên đi dạy TA cho các trung tâm). Từ đó trình độ TA của mình lên hẳn, hứng thú học hơn hẳn. Hiện nay mình đang theo học sang khóa giao tiếp thứ 2 tại Viện Anh ngữ Heli, phố Đào Tấn rùi. Đây là trung tâm mình thấy phù hợp nhất và ok nhất, các thầy cô rất tận tình với học viên, hỏi đáp thoải mái. Cuối tuần đi pvan vào cty của Nhật đây, giờ nói TA cũng lưu loát rùi nên tự tin hơn hẳn ^^. Theo mình thấy thì học TA khá thú vị, cơ bản là bạn phải tìm được thầy cô dạy hợp với mình, có thể mới khai thác tối đa sự đam mê học của mình, có như thế mới nhanh tiên bộ

Em vô tình chú ý đến topic này, sau ra trường sinh viên y cũng cần bằng anh văn hả?

mình đang học, và thực sự bắt đầu lại từ đầu, gặp thầy tốt, chỉ bảo tận tình, bắt mình học thuộc một đoạn văn khoảng 2 -3 phút và bắt chước y chang. mình đã cố gắng nhưng khả năng học thuộc có hạn hay sao á, chưa bao giờ thuộc hết. giờ một bài 3 phút, mình mới thuộc một phút, thứ bảy trả bài rùi.
híc, gian nan bắt đầu nản - nhưng không được bỏ cuộc !!

Mình viết bài nộp cho cô giáo người Anh, hỏi có cần phải cố gắng viết thật hay, văn chương lai láng không. Cô cười và nói rằng chỉ cần viết sao đọc hiểu là được rồi, ngôn ngữ khoa học kỹ thuật nó khác với văn chương, báo chí.
Học tiếng Anh hay bất kỳ ngoại ngữ nào cũng cần phải có động lực và bản thân người học thấy là cần thiết cho bản thân mình. Ngôn ngữ là môn ứng dụng thực tiễn mà phải khi đi làm mới thấy nó cần thiết như thế nào, nhưng khi còn trên ghế nhà trường thì đa phần học sinh, sinh viên chưa nhận thức được tầm quan trọng của ngoại ngữ, và chỉ học qua loa đối phó. Đến khi đi làm thì bận bịu không có thời gian đi học, như vậy lại là cái vòng lẩn quẩn.
Tiếng Anh hay bất cứ ngôn ngữ nào đều không khó nếu bạn có quyết tâm và động lực lớn.
author: internet việt nam

Last edited:
“Bạn chỉ là một con người nhỏ nhoi trên trái đất nhung với một người, bạn có thể là cả thế giới. Chỉ có một từ có thể giải phóng chúng ta khỏi nỗi đau khôn cùng: đó là tình yêu” – Sophocles

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back