Tính số giao tử.

Hoangquan9x

Senior Member
Bạn nào giải thích giúp mình chỗ này với, mình không hiểu:
Bài 1: Có 3 tế bào sinh dục cái của một loài động vật có vú có KG (AB/ab) thực hiện quá trình giảm phân tạo giao tử có xảy ra trao đổi chéo.Số loại giao tử tối đa được tạo ra là.
A.1 B.3 C.4 D.2
Bài này chọn B.3 nhưng mình nghĩ nếu hỏi "số loại trứng " thì mới là 3 còn số loại giao từ phải là 4 chứ nhỉ (2 liên kết + 2HV)

Bài 2: Một gen ở động vật gồm 4 intron, số loại mARN tối đa được tạo ra từ gen trên là
A.6 B.24 C.120 D.5

Mình không hiểu bài này tính làm sao????:divien:

Câu 1 như này bạn nhé : tb sinh dục cái luôn chỉ cho một trứng và 3 thể định hướng ; còn tb sinh dục đực GP cho có thể là 2 hoặc là 4 .
Câu này đáp án 3 là hoàn toàn chính xác
Câu 2: 4 intron sẽ có 5 exon
2 đầu của nó phải giữ nguyên nên sẽ là 3!=6 . OK
Giải thích rõ câu 2 nhé . Sau khi đc phiên mã xong . Để ở nhân thực, để mARN giữ nguyên cấu trúc , nó sẽ giữ lại 2 intron là intron mở đầu và intron kết thúc . Còn lại 3 intron có thể thay đổi thứ tự ( đây cũng là điểm tiến hoá so với nhân sơ ) để tạo thành nhiều mARN khác nhau trong cùng một gen . vì vậy sẽ là 3!=6.
@kt1996 ok chưa e

Last edited:
Câu 1 như này bạn nhé : tb sinh dục cái luôn chỉ cho một trứng và 3 thể định hướng ; còn tb sinh dục đực GP cho có thể là 2 hoặc là 4 .
Câu này đáp án 3 là hoàn toàn chính xác
Câu 2: 4 intron sẽ có 5 exon
2 đầu của nó phải giữ nguyên nên sẽ là 3!=6 . OK
Giải thích rõ câu 2 nhé . Sau khi đc phiên mã xong . Để ở nhân thực, để mARN giữ nguyên cấu trúc , nó sẽ giữ lại 2 intron là intron mở đầu và intron kết thúc . Còn lại 3 intron có thể thay đổi thứ tự ( đây cũng là điểm tiến hoá so với nhân sơ ) để tạo thành nhiều mARN khác nhau trong cùng một gen . vì vậy sẽ là 3!=6.
@kt1996 ok chưa e

Sao đang là 4 itron cậu lại tính là 5 vậy?:???:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,651
55,789
Latest member
thesiteshartbandicom
Back