Tổ hợp và chỉnh hợp trong mARN (thắc mắc)

thiennhan_t

Senior Member
Một phân tử mARN có 3 loại rinu U,X,A. Có bao nhiêu mã bộ 3 chỉ chứa 2 loại rinu?
ĐS: 3A2 x 3C2

Bài này thầy mình cho công thức tổng quát như sau:
3Ax x yCx

Với x là số loại rinu mã bộ ba chứa
y là số loại rinu phân tử mARN đó có.
hằng số 3 là do mã bộ 3

Công thức này vế sau thì mình hiểu, do cụ thể với bài đó là 3C2 là chọn 2 loại rinu trong 3 loại rinu của phân tử, nhưng cái công thức chỉnh hợp ở trên thì mình ko thấy có lí lắm.
Vì chỉnh hợp là chọn ra 2 phần tử trong 3 tập hợp phần tử rồi sắp xếp có thứ tự vào 2 vị trí.

Mong các bạn làm rõ giúp mình, nghĩ hoài mình cũng ko hỉu :(

Vì bạn đả hiểu chỗ 3C2 là chọn 2 loại ri trong 3 loại
còn 3A2 thì bạn hiểu như thế này giống trong toán xác suất
Vì ở đây không cần chọn vị trí sắp xếp nên 2 ri giống nhau có thể gần nhau hoặc cách nhau
Vì mã bộ ba chỉ chứa 2 loại ri nên bạn cố định 2 ri giống nhau lại là 1 nên sẽ có 2! vị trí được chọn bản thân giữa 2 ri đó
một lần nữa bạn phải chọn 3C2 trong 3 vị trí của mã bộ 3
nên => ở đây có : 3C2 * 2! = 3A2 cách :)

Vì bạn đả hiểu chỗ 3C2 là chọn 2 loại ri trong 3 loại
còn 3A2 thì bạn hiểu như thế này giống trong toán xác suất
Vì ở đây không cần chọn vị trí sắp xếp nên 2 ri giống nhau có thể gần nhau hoặc cách nhau
Vì mã bộ ba chỉ chứa 2 loại ri nên bạn cố định 2 ri giống nhau lại là 1 nên sẽ có 2! vị trí được chọn bản thân giữa 2 ri đó
một lần nữa bạn phải chọn 3C2 trong 3 vị trí của mã bộ 3
nên => ở đây có : 3C2 * 2! = 3A2 cách :)

Mình nói thử xem đúng ko nha:
Là mình ở công thức 3A2 = 3C2 *2!

Mình hiểu chỗ 3C2 là chọn 2 vị trí trong 3 vị trí mà tại đó có 2 rinu giống nhau. Nhưng mình chưa hiểu chỗ giai thừa lắm, bạn giải thích lại thử giúp mình với... Cảm ơn bạn nhìu lắm. Gần hiểu rồi =)

mình xen vào chút nha:khi chọn 2 trong 3 loại Nu,mà mã bộ 3 chỉ có 3 Nu,tức trog mã bộ 3 tồn tại 2 nu cùng 1 loại mà 2 nu này bình đẳng nhau.Mã bộ 3 thay đổi khi vị trí của loại nu thứ 2 trong mã bộ 3 thay đổi tức là nó có 3 vị trí,điều này giải thích ở chỗ CT 3Ax bạn ạ,mình chỉ hiểu sơ sơ thế thôi nên ko bít có đúng lắm ko,có gì các bạn thông cảm nếu sai. :D

Mình nói thử xem đúng ko nha:
Là mình ở công thức 3A2 = 3C2 *2!

Mình hiểu chỗ 3C2 là chọn 2 vị trí trong 3 vị trí mà tại đó có 2 rinu giống nhau. Nhưng mình chưa hiểu chỗ giai thừa lắm, bạn giải thích lại thử giúp mình với... Cảm ơn bạn nhìu lắm. Gần hiểu rồi =)

Bản thân 2 ri đó ta coi là 1 vị trí thì nó phải có 2! cách sắp xếp bạn ạ
bạn đừng coi là 2 ri này giống nhau hoàn toàn :)

theo mình nghĩ thì bản thân 2 nu cùng 1 loại trong mã bộ 3 được coi là như nhau rồi nên ta chỉ cần quan tâm tới loại nu thứ 2 thôi chứ? Giả sử bây giờ đề bài đổi lại mARN co 4 loại nu,tìm số mã bộ 3 chỉ chứa 3 loại nu thì bây giờ mỗi loại nu là hoàn toàn độc lập rồi,lúc này mới xét cả 3 loại chứ nhỉ? Cái này mình cũng thấy băn khoăn bởi làm nhiều rồi mà hiểu chưa tới đâu hết.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back