Câu hỏi về cơ chế di truyền và biến dị

thiennhan_t

Senior Member
Mình có một vài câu hỏi trắc nghiệm, đáp án của GV trên lớp có vẻ không thỏa đáng, các bạn cho ý kiến giúp!

1. Sự điều hòa hoạt động của gen ở SV nhằm giải thích hiện tượng:
A. Cơ chế sinh vật có đầy đủ các gen nhưng sự hoạt động của mỗi gen hoặc của nhóm gen chỉ tổng hợp protein những lúc cơ thể cần thiết
B. Tiết kiệm năng lượng
C. Một số gen hoạt động thường xuyên cung cấp sản phẩm liên tục. Một số gen khác chỉ hoạt động ở những lúc, những giai đoạn nhất định tùy theo nhu cầu cơ thể
D. A,B,C đúng
Theo mình là D
2.Chức năng của trình tự ADN trong vùng khởi động (P) trong mô hình Operon Lac?
A. Chứa các trình tự đặc hiệu
B. Thực hiện quá trình khởi động phiên mã của gen cấu trúc (Z,Y,A)
C. Nơi ARN-polimeraza bám vào
D. A,B,C đúng
Theo mình là D
3. Phát biểu nào sau đây là sai? Trong quá trình tổng hợp ADN có sực tạo thành các đoạn Okazaki là do:
A. Tính chất 2 cực đối song song của phân tử ADN
B. ADN tái bản theo nguyên tắc bổ sung
C. Chiều hoạt động tái bản của enzim ADN polimeraza
D. ADN tái bản theo kiểu bán bảo toàn và nửa gián đoạn
Theo mình là B
Cảm ơn các bạn!

Mình có một vài câu hỏi trắc nghiệm, đáp án của GV trên lớp có vẻ không thỏa đáng, các bạn cho ý kiến giúp!

1. Sự điều hòa hoạt động của gen ở SV nhằm giải thích hiện tượng:
A. Cơ chế sinh vật có đầy đủ các gen nhưng sự hoạt động của mỗi gen hoặc của nhóm gen chỉ tổng hợp protein những lúc cơ thể cần thiết
B. Tiết kiệm năng lượng
C. Một số gen hoạt động thường xuyên cung cấp sản phẩm liên tục. Một số gen khác chỉ hoạt động ở những lúc, những giai đoạn nhất định tùy theo nhu cầu cơ thể
D. A,B,C đúng
2.Chức năng của trình tự ADN trong vùng khởi động (P) trong mô hình Operon Lac?
A. Chứa các trình tự đặc hiệu
B. Thực hiện quá trình khởi động phiên mã của gen cấu trúc (Z,Y,A)
C. Nơi ARN-polimeraza bám vào
D. A,B,C đúng
3. Phát biểu nào sau đây là sai? Trong quá trình tổng hợp ADN có sực tạo thành các đoạn Okazaki là do:
A. Tính chất 2 cực đối song song của phân tử ADN
B. ADN tái bản theo nguyên tắc bổ sung
C. Chiều hoạt động tái bản của enzim ADN polimeraza
D. ADN tái bản theo kiểu bán bảo toàn và nửa gián đoạn
Cảm ơn các bạn!
Nhất trí.......................

câu 3 là C
Cô mình cũng cho đáp án đó, nhưng đây là suy nghĩ của mình nhé.
Nếu mà chiều hoạt động của ADN pol ko phải từ 5'-3' thì đâu cần phải có okazaki làm gì, hay nói cách khác, mình nghĩ câu A,C là 2 nguyên nhân đi chung với nhau để bắt buộc phải có đoạn okazaki mới có thể tạo thành nửa mạch còn lại theo đúng chiều 5'-3'. Còn về chiều thì mình thấy nó không có liên quan gì đến nguyên tắc bổ sung, vì nguyên tắc bổ sung mình thấy chỉ quyết định trật tự Nu chứ ko quyết định đến chiều lắp ráp.

Có gì sai bạn chỉ ra giúp mình nhé. Thanks bạn.

Còn câu 1,2 thì sao. đáp án của cô mình như sau:
1.A
2.C

Cô mình cũng cho đáp án đó, nhưng đây là suy nghĩ của mình nhé.
Nếu mà chiều hoạt động của ADN pol ko phải từ 5'-3' thì đâu cần phải có okazaki làm gì, hay nói cách khác, mình nghĩ câu A,C là 2 nguyên nhân đi chung với nhau để bắt buộc phải có đoạn okazaki mới có thể tạo thành nửa mạch còn lại theo đúng chiều 5'-3'. Còn về chiều thì mình thấy nó không có liên quan gì đến nguyên tắc bổ sung, vì nguyên tắc bổ sung mình thấy chỉ quyết định trật tự Nu chứ ko quyết định đến chiều lắp ráp.

Có gì sai bạn chỉ ra giúp mình nhé. Thanks bạn.

Còn câu 1,2 thì sao. đáp án của cô mình như sau:
1.A
2.C
câu 2 mình k nghĩ như cô của bạn vì vùng khởi động rõ ràng SGK đã nói rất rõ chúng có trình tự nu đặc hiệu để ezim nhận biết bám vào , còn về phần điều hòa nếu không bám vào đc phần khởi động thì gen không thể phiên mã hay dịch mã đc bạn ak
Còn câu ở trên bạn nói nếu chiều hoạt động của ADN pol ko phải từ 5'-3' câu nói này không sai nhưng nó cho thấy ng viết chưa hiểu rõ hết đc bản chất của enzim này.Nghĩa là nó chỉ tổng hợp nu vào mạch 3'OH thôi ( khi mạch đc tháo xoắn lộ ra các mạch).Do ADN tồn tại 2 mạch song song cùng chiều nên sẽ có một mạch bị tổng hợp "ngược" so với chiều tháo xoắn của ADN .Mà bạn đang nói gì vậy thực sự mình chưa hiểu ý câu nói của bạn Đây là chọn câu sai :mrgreen: Thân

câu 2 mình k nghĩ như cô của bạn vì vùng khởi động rõ ràng SGK đã nói rất rõ chúng có trình tự nu đặc hiệu để ezim nhận biết bám vào , còn về phần điều hòa nếu không bám vào đc phần khởi động thì gen không thể phiên mã hay dịch mã đc bạn ak
Còn câu ở trên bạn nói nếu chiều hoạt động của ADN pol ko phải từ 5'-3' câu nói này không sai nhưng nó cho thấy ng viết chưa hiểu rõ hết đc bản chất của enzim này.Nghĩa là nó chỉ tổng hợp nu vào mạch 3'OH thôi ( khi mạch đc tháo xoắn lộ ra các mạch).Do ADN tồn tại 2 mạch song song cùng chiều nên sẽ có một mạch bị tổng hợp "ngược" so với chiều tháo xoắn của ADN .Mà bạn đang nói gì vậy thực sự mình chưa hiểu ý câu nói của bạn Đây là chọn câu sai :mrgreen: Thân
Thật sự câu 2 mình ko thấy trong sgk chỗ nào nói có trình tự nu đặc hiệu, sgk chỉ đề cập đến trình tự nu đặc hiệu ở vùng O, nhưng mình nhớ khi xem bài giảng trên hocmai, thấy có nói tại đó có chứa trình tự nu đặc hiệu.

Còn câu 3 thì theo bạn đáp án nào đúng? B phải ko?

Thật sự câu 2 mình ko thấy trong sgk chỗ nào nói có trình tự nu đặc hiệu, sgk chỉ đề cập đến trình tự nu đặc hiệu ở vùng O, nhưng mình nhớ khi xem bài giảng trên hocmai, thấy có nói tại đó có chứa trình tự nu đặc hiệu.

Còn câu 3 thì theo bạn đáp án nào đúng? B phải ko?
Mình phần đầu bài 1 có nói về vùng khởi động rất rõ mà bạn
Câu 3 theo mình là B bạn ak

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back