hỏi về quang dị dưỡng và hóa dị dưỡng

134011141

Junior Member
thầy có nói với mình về 2 loại hình này và SGK nâng cao cũng có nhưng mình k rõ, bạn nào giải thích giúp với :rose:

bạn không rõ về cái gì ở hai hình thức này. Tôi mới chỉ nghe tới "quang tự dưỡng" và "hóa tự dưỡng" chứ chưa nghe tới "quang dị dưỡng" và "hóa dị dưỡng" bao giờ?

bạn không rõ về cái gì ở hai hình thức này. Tôi mới chỉ nghe tới "quang tự dưỡng" và "hóa tự dưỡng" chứ chưa nghe tới "quang dị dưỡng" và "hóa dị dưỡng" bao giờ?
thầy giáo nói có mà, mình mún hỏi bản chất của nó là thế nào:yeah:

SGK sinh học lớp 10 hay 11 gì đấy mình k nhớ rõ có gi như thế đấy ạ. có tất cả 4 hình thức là quang tự/ dị dưỡng, hóa tự/ dị dưỡng.

thầy có nói với mình về 2 loại hình này và SGK nâng cao cũng có nhưng mình k rõ, bạn nào giải thích giúp với :rose:

Mình thấy trong sách người ta nói rõ lắm mà sao bạn còn không hiểu?
Đặc điểm phân biệt ở đây là nguồn dinh dưỡng lấy từ đâu và cách thức dinh dưỡng. bạn đọc sách nâng cao sẽ có!

Quang dị dưỡng thì dùng năng lượng là ánh sáng nên gọi là quang, nguồn cacbon lấy từ các chất hữu cơ nên là dị dưỡng, còn nếu lấy từ các chất vô cơ như CO2 thì là tự dưỡng. Bạn cứ hiểu CO2 là nguồn cacbon sơ khai nhất nên ai tự sử dụng được thì gọi là tự dưỡng, còn nếu dùng nguồn cacbon từ những chất hữu cơ thì k được gọi là tự dưỡng vì các chất hữu cơ đó được tổng hợp nên từ CO2. Tương tự hóa dị dưỡng chỉ khác quang dị dưỡng về nguồn năng lượng không phải ánh sáng (quang) mà từ những chất hữu cơ (những "hóa chất")

đúng thế, mình không rõ cụ thể phản ứng tổng hợp ở quang dị dưỡng và hóa dị dưỡng như thế nào nhưng cơ sở phân loại như trên, ví dụ:

_thực vật quang tự dưỡng có PT tổng hợp là:

6 CO2 + 12 H20 -----Q-----> C6H12O6 + 6 O2 + 6 H20.
trong đó CO2nguồn carbon, Q là nguồn năng lượng từ photon ánh sáng.

_vi khuẩn oxi hóa lưu huỳnh hóa tự dưỡng có PT tổng hợp (sgk) là:

6 CO2 + 12 H2S -----Q-----> C6H12O6 + 12 S + 6 H2O.
trong đó CO2nguồn carbon, Q là nguồn năng lượng từ quá trình oxi hóa các chất hóa học vô cơ.

tương tự bạn đối chiếu với 2 kiểu còn lại trong bảng sgk.!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back