Hỏi về quang hợp

nemnem

Senior Member
Cho mình hỏi quang hợp và hô hấp sáng có tao ra ATP không.Nếu có thì là bao nhiêu. Thanks mọi người

quang hợp tạo ra ATP,36 hay 38 ATP đều được chấp nhận cả!còn hô hấp sáng thì làm mất đi ATP,nhưng có tạo ra 2 loại axit amin(quên mất là gì rồi, hình như là có glixin thì phải, bạn xem lại nhé)!!!

quang hợp tạo ra ATP,36 hay 38 ATP đều được chấp nhận cả!còn hô hấp sáng thì làm mất đi ATP,nhưng có tạo ra 2 loại axit amin(quên mất là gì rồi, hình như là có glixin thì phải, bạn xem lại nhé)!!!
quang hợp tạo 36-38ATP à...ko biet' mình nhớ có dung' ko nhưng nó là của hô hấp mà...???:???::???:
quang hợp tạo ATP trong pha sáng: 18ATP và 12NADH..nhưng cái dong' này lại dược sử dụng trong pha tối..nen mình cũng chẳng biet' rốt cuộc có the? xem nó tạo năng lượng hay ko..:):)
còn hô hấp sáng thì nó không tạo năng lượng mà làm giảm di sản phẩm của quang hợp 40-50%

quang hợp: ở đường phân tạo ra 2ATP
sau chu trình Crep tạo ra 2ATP
chuỗi chuyền electron tạo thêm 32ATP nữa.
Tổng cộng là 38ATP
chuyện có ý kiến cho rằng sau quang hợp tạo ra 36ATP, giáo viên lớp mình giải thíc: phân tử axitpiruvic là hợp chất 3C, có kíc thước lớn- nên khi vào ti thể, mỗi phân tử pyruvic sẽ tiu tốn 1ATP, tổng cộng là tiêu tốn 2ATP - bạn có thể tham khảo.
còn hô hấp sáng thực ra chỉ là quá trình làm lãng phí sản phẩm quang hợp trong đk cường độ as' cao, dư 02 và thíu c02 làm RiDP bị oxi hóa thành APG và axit glicolic. tiu tôn 30-50% sản phẩm wang hợp và k tạo ra ATP

quang hợp: ở đường phân tạo ra 2ATP
sau chu trình Crep tạo ra 2ATP
chuỗi chuyền electron tạo thêm 32ATP nữa.
Tổng cộng là 38ATP

có nhầm không bạn...quang hợp mà có duong` phân và chu trình crep hả?????
không biet' phải mình nhầm không chứ..quang hợp gồm pha sáng và pha tối mà!????:cry:
còn cái dụ 36 atp không phải là bơm A.piruvic vào mà là bơm nadh và nadph2
:hum::???::???:

sax sax. Nhớ nhầm r ấy ơi!
12h20 + 18ADP + 18P vô cơ + 12NADP+ => 18ATP + 12NADPH + 602 là của pha sáng, còn pha tối khử C02 nhờ ATP và NADPH tạo ra hchc. Cứ tin tưởng nà z ik =.="
còn zụ kia nhớ nhầm oy` :|

có nhầm không bạn...quang hợp mà có duong` phân và chu trình crep hả?????
không biet' phải mình nhầm không chứ..quang hợp gồm pha sáng và pha tối mà!????:cry:
còn cái dụ 36 atp không phải là bơm A.piruvic vào mà là bơm nadh và nadph2
:hum::???::???:

cái việc 36ATP theo mình nhớ là là do bơm A.piruvic chứ có phải là NADH với FADH2 đâu(không phải NADPH2, nếu ý bạn là NADPH thì nó ở trong quang hợp mà!, còn NADPH2 mình chưa nghe!) Hình như lý giải này mình có đọc trong Campbell rồi!

cái việc 36ATP theo mình nhớ là là do bơm A.piruvic chứ có phải là NADH với FADH2 đâu(không phải NADPH2, nếu ý bạn là NADPH thì nó ở trong quang hợp mà!, còn NADPH2 mình chưa nghe!) Hình như lý giải này mình có đọc trong Campbell rồi!

thực ra không phải là bơm a.piruvic mà là bơm NADH. vì a.piruvic có nồng độ bên ngoài ti thể luôn cao hơn bên trong. trong khi đó NADH thì qua đường phân chỉ tạo 2, trong khi chu trình crep xảy ra ở trong ti thể tạo 6...do đó để chuyển NADH thì phải chuyển ngược gradien nồng độ cần tiêu tốn năng lượng ATP. chứ không phải là A.pỉuvic!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Có ý kiền cho rằng: Trong quá trình biến đổi axit piruvic thành acetyl coA, nếu chất nhận H+ (của NADH trong đường phân) trong ty thể là NAD + thì tạo NADH, còn chất nhận H+là FAD+ thì tạo FADH2. Nếu tạo NADH thì 2NADH tạo 6ATP -> 38ATP, nếu tạo 2FADH2 thì cho 4ATP -> 36ATP. Mọi người cho ý kiến nha! :???::???::???:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back