Qui trình PCR phát hiện WSSV

huyfansy

Junior Member
cho tôi hỏi tại sao đối chứng dương của WSSV tốt. Nhưng sau khi chạy thì đối chứng dương ở bước 1 không hiện vạch, còn bước 2 hiện vạch bình thường?
cho mình hỏi tại sao có hiện tượng như vậy?
thanks! đã xem...

cho tôi hỏi tại sao đối chứng dương của WSSV tốt. Nhưng sau khi chạy thì đối chứng dương ở bước 1 không hiện vạch, còn bước 2 hiện vạch bình thường?
cho mình hỏi tại sao có hiện tượng như vậy?
thanks! đã xem...

Theo như câu hỏi của bạn thì bạn đang làm việc với kỹ thuật Nested PCR với 2 ống phản ứng khác nhau.

Mục đích của kỹ thuật Nested PCR là nhằm năng cao khả năng phát hiện virus WSSV. Như vậy nếu đối chứng dương của bạn có lượng virus thấp thì bạn không thể nhìn thấy sản phẩm khuếch đại ở bước một được do lượng sản phẩm khuếch đại còn ít không thể nhìn thấy bằng mắt thường (mặc dù nó có khuếch đại). Trong trường hợp này người ta làm thêm PCR bước 2 để khuếch đại sản phẩm bước 1.

cho em hỏi virus wssv là vi rut gì à,

chỉ biết là loại virus gây bệnh đốm trắng ở tôm, đặc biệt là bọn tôm he (Penaeidae). WSSV = White Spot Syndrome Virus. Mấy anh nuôi tôm ven biển đặc biệt ghét bọn này vì có thể làm cho họ khuynh gia bại sản ngay trước ngưỡng cửa tỉ phú. Càng sắp đến lúc thu hoạch tôm càng hồi hộp.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back